
TAARIFA KWA UMMA
TAARIFA YA UTENDAJI KAZI WA MAMLAKA YA MAPATO KWA KIPINDI CHA 
ROBO YA TATU YA MWAKA WA FEDHA 2025/26 (JANUARI HADI MACHI 2026)
Dar es Salaam, 01 Aprili, 2026
Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (‘TRA’ au 
‘Mamlaka’) inapenda kuutaarifu umma kuhusu utendaji kazi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kwa kipindi cha robo ya tatu ya mwaka wa fedha wa 2025/2026 (Januari hadi Machi, 2026):

1. ULIPAJI KODI WA HIARI NA UKUSANYAJI WA KODI
Katika kipindi cha mwezi wa Machi 2026, TRA imefanikiwa kukusanya kiasi cha shilingi trilioni 
3.58 sawa na ufanisi wa asilimia 107.6 ya lengo la kukusanya shilingi trilioni 3.32. Makusanyo 
haya ya mwezi Machi yanapelekea TRA kuwa imekusanya kiasi cha shilingi trilioni 9.31 sawa 
na ufanisi wa asilimia 106.4 ya lengo la kukusanya shilingi trilioni 8.75, katika kipindi cha robo 
ya tatu ya mwaka wa fedha 2025/26 (Januari hadi Machi 2026). Makusanyo hayo ya kipindi cha 
robo ya tatu ya mwaka wa fedha 2025/26, ni sawa na ukuaji wa asilimia 23.6 ikilinganishwa na 
kiasi cha shilingi trilioni 7.53 kilichokusanywa katika kipindi kama hicho mwaka wa fedha 
2024/25. Jedwali Na. 1 linaonesha makusanyo ya kodi kwa kipindi cha robo ya tatu (Januari 
-Machi 2026) ya mwaka fedha 2025/26.

Jedwali Na.1: Makusanyo ya Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa Mwezi Januari – Machi, 
2025/26       Shilingi Trilioni
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Aidha, katika kipindi cha miezi tisa (9) ya kuanzia Julai, 2025 hadi Machi, 2026, TRA                   
imefanikiwa kukusanya jumla ya kiasi cha shilingi trilioni 28.005 kati ya lengo la kukusanya 
shilingi trilioni 26.773 ambao ni ukuaji wa asilimia 16.5

Katika kipindi cha Julai, 2025 hadi Machi, 2026, ufanisi katika usimamizi wa sheria za kodi   
umeimarika ambapo uwiano wa kodi kwa gharama za makusanyo ni asilimia 2.41, na uwiano 
wa kodi kwa pato la taifa unakadiriwa kufika asilimia 14.1 toka asilimia 13.7



2. USAJILI WA WALIPAKODI WAPYA ILI KUONGEZA WIGO WA KODI
Katika kipindi cha Julai, 2025 hadi Machi, 2026, TRA ilikuwa na lengo la kusajili walipakodi 
wapya 685,706 ambapo mpaka kufikia tarehe 31 Machi, 2026, imefanikiwa kusajili walipakodi 
wapya 900,755 ambao ni ufanisi wa asilimia 131.36.  Aidha, mpaka tarehe 31 Machi, 2026, 
jumla ya walipakodi waliosajiliwa ni 8,245,704.

3. MAHUSIANO PAMOJA NA USHIRIKIANO NA WALIPAKODI 
Katika kipindi cha robo ya tatu mahusiano na Viongozi wa vyama vya wafanyabiashara pamoja 
na wafanyabiashara wenyewe yaliimarishwa kwa kufanya mikutano na kuwasikiliza ili kutatua 
changamoto zao za kikodi. TRA itaendelea kuboresha mahusiano na walipakodi kwenye        
Shughuli zote za Kiuchumi ili kuhamasisha ulipaji kodi wa hiari nchini. 

TRA iliendelea kuwahudumia walipakodi siku za mapumziko (Jumamosi & Jumapili) kupitia 
ofisi zote za TRA nchini, na kushirikiana na walipakodi, kuwasikiliza na kutatua changamoto zao 
kila siku ya Alhamisi katika ofisi zote za TRA nchini pamoja na kupitia programu ya MARAFIKI 
na MABALOZI WA KODI nchini.

4. UDHIBITI WA UKWEPAJI KODI NA MAGENDO ILI KULETA USAWA
UDHIBITI WA MAGENDO: katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka wa fedha 2025/26, TRA 
iliweza kukamata mizigo yenye thamani ya shilingi billioni 8.99, iliyowezesha kuokoa kodi ya 
shilingi billioni 3.12. 

KUDHIBITI UKWEPAJI KODI: Mamlaka imeendelea kudhibiti vitendo vya ukwepaji kodi kuwa 
kudhibiti na kuondoa njia zinazotumika na wafanyabiashara wenye nia ya kukwepa kodi kama 
vile kuficha mauzo halisi kwa kubandika stempu feki katika vinywaji changamshi, kutoa 
risiti zenye thamani pungufu ya kiasi halisi kilicholipwa, kutumia akaunti binafsi za benki 
kupokea fedha za biashara kwa lengo la kukwepa kodi. Katika kipindi hiki, TRA imekamilisha 
chunguzi 393 na kuokoa kiasi cha shilingi Bilioni 675. Tutaendelea kuchukua hatua kali kwa 
mujibu wa sheria, kwa wote wanaojihusisha na vitendo vya ukwepaji kodi ili kuleta usawa katika 
ulipaji kodi nchini.

5. UTOAJI WA ELIMU YA KODI
Katika kipindi cha mwezi Januari – Machi 2026, TRA imefanya shughuli mbalimbali za elimu kwa 
walipakodi kupitia kampeni zaidi ya 1,416 zinazojumuisha elimu ya mlango kwa mlango, vipindi 
vya redio na televisheni, huduma kwa wateja, vilabu vya kodi mashuleni, mitandao ya kijamii, 
maonesho, na semina, zote zikilenga kuongeza uelewa wa masuala ya kodi kwa watanzania.

TRA itaendelea kutoa elimu ya kodi nchini kupitia kampeni mbalimbali nchini ikiwemo ufadhili wa 
mashindano makubwa ya michezo na kupitia timu yetu ya mpira wa miguu ya TRA United SC 
inayoshiriki Ligi Kuu ya Soka - Tanzania Bara.

6. UTATUZI WA MIGOGORO YA KODI
Katika kipindi husika, TRA imeendelea na utatuzi wa migogoro ya kikodi kwa njia ya UTATUZI 
WA MAPINGAMIZI YA KODI (Tax objection Settlement) na UTATUZI WA MIGOGORO YA 
KIKODI KWA NJIA YA NJE YA MAHAKAMA (Out of Court Settlements). Katika kipindi cha mwezi 
Januari - Machi, 2026, TRA imetatua migogoro ya kikodi kwa utaratibu wa nje ya Mahakama 
(Out of Court Settlements) ya kesi 30, yenye thamani ya kodi ya Shilingi bilioni 800.8, hali   
inayoashiria uboreshwaji wa mahusiano baina ya Mamlaka na walipakodi.
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Aidha, katika kipindi cha miezi tisa (9) ya kuanzia Julai, 2025 hadi Machi, 2026, TRA                   
imefanikiwa kukusanya jumla ya kiasi cha shilingi trilioni 28.005 kati ya lengo la kukusanya 
shilingi trilioni 26.773 ambao ni ukuaji wa asilimia 16.5

Katika kipindi cha Julai, 2025 hadi Machi, 2026, ufanisi katika usimamizi wa sheria za kodi   
umeimarika ambapo uwiano wa kodi kwa gharama za makusanyo ni asilimia 2.41, na uwiano 
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7. UENDELEZAJI WA UFANISI NA USIMAMIZI WA MAADILI KAZINI
TRA itaendelea kuweka kipaumbele kuhakikisha watumishi wote wa TRA wanazingatia weledi 
katika utendaji kazi ikiwemo kuwapatia mafunzo ya kuongeza weledi ambapo katika kipindi hiki 
watumishi 885 walipatiwa mafunzo.

TRA itaendelea kuwapongeza na kuwazawadia watumishi waliofanya vizuri na kufuata misingi 
ya maadili ambapo watumishi 418 katika kipindi cha robo tatu za mwaka wa fedha 2025/26     
walipongezwa na kutunikiwa tuzo za ufanyakazi bora na zawadi katika Ofisi za TRA nchi nzima.

TRA itaendelea kuchukua hatua za kinidhamu kwa watumishi wachache wanaokiuka misingi ya 
maadili ambapo katika kipindi cha kuanzia Julai, 2025 hadi Machi, 2026, watumishi 3         
wameshushwa vyeo kwa kosa la kimaadili, watumishi 6 wameshushwa mshahara kwa 
kosa la kukosa uaminifu kazini, na watumishi 10 wamesimamishwa kazi kupisha        
uchunguzi wa makosa ya kimaadili yanayowakabili. 

8. UWEZESHAJI WA BIASHARA NCHINI
Katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka wa fedha, uwezeshaji wa biashara uliendelea kufanywa 
kupitia DAWATI LA UWEZESHAJI BIASHARA (Trade Facilitation Desk): kwa kushirikiana na 
TISEZA, TRA imeweza kuwasajili wawekezaji 139 na kutoa misamaha ya kodi 47 katika kipindi 
cha Januari – Machi 2026 ili kuchochea ongezeko la ajira, ukuaji wa shughuli za uchumi na 
kuongeza pato la taifa.

Aidha, katika kipindi hiki, TRA imewezesha misamaha ya kodi yenye jumla ya kiasi cha shilingi 
bilioni 660.805

Katika kuwezesha biashara, katika kipindi hiki TRA imeweza kulipa marejesho ya kodi yenye 
thamani ya kiasi cha shilingi bilioni 893.683 ambayo yamesaidia uendeshaji wa biashara      
mbalimbali nchini.

9. UIMARISHAJI WA MIFUMO YA TEHAMA YA KODI ZA NDANI (IDRAS) NA YA FORODHA 
(TANCIS)
Katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka wa fedha, MFUMO JUMUISHI WA USIMAMIZI WA 
KODI ZA NDANI (IDRAS) ulianzishwa, TAREHE 9 FEBRUARI 2026. Mfumo huu pamoja na 
mambo mengine umesaidia; 

Kuongezeka kwa UFANISI katika uwasilishaji wa ritani za kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
kwa wakati, kutoka asilimia 83 kabla ya kuanza kwa mfumo mpaka kufikia asilimia 86 kwa mwezi 
Machi 2026.

KUSOMANA NA MIFUMO MINGINE YA TAASISI MBALIMBALI ZA SERIKALI NA BINAFSI: Hadi 
kufikia mwisho wa mwezi wa Machi, 2026, IDRAS imeunganishwa na jumla ya mifumo ya Taasisi 
92, ambapo za serikali ni 63 huku binafsi ni 29. Muunganiko huu umeongeza uwazi na        
kuboresha ubadilishanaji wa taarifa kati ya TRA na Taasisi nyingine na kupelekea kuwa na kodi 
zenye haki na usawa.

Aidha, katika kipindi hiki USIMAMIZI wa huduma za forodha uliimarishwa KUPITIA MATUMIZI YA 
MFUMO WA USIMAMIZI WA FORODHA (TANCIS) ULIOBORESHWA. Upatikanaji wa Mfumo 
wa huduma za Forodha umeendelea kuimarika na kupunguza muda wa uondoshwaji wa          
shehena za forodha ambapo uondoshaji wa shehena kutoka siku 4-5 kwa mwaka 2024/25 
mpaka siku 2-3 kwa mwaka 2025/26 katika vituo vyote vya forodha.
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2. USAJILI WA WALIPAKODI WAPYA ILI KUONGEZA WIGO WA KODI
Katika kipindi cha Julai, 2025 hadi Machi, 2026, TRA ilikuwa na lengo la kusajili walipakodi 
wapya 685,706 ambapo mpaka kufikia tarehe 31 Machi, 2026, imefanikiwa kusajili walipakodi 
wapya 900,755 ambao ni ufanisi wa asilimia 131.36.  Aidha, mpaka tarehe 31 Machi, 2026, 
jumla ya walipakodi waliosajiliwa ni 8,245,704.

3. MAHUSIANO PAMOJA NA USHIRIKIANO NA WALIPAKODI 
Katika kipindi cha robo ya tatu mahusiano na Viongozi wa vyama vya wafanyabiashara pamoja 
na wafanyabiashara wenyewe yaliimarishwa kwa kufanya mikutano na kuwasikiliza ili kutatua 
changamoto zao za kikodi. TRA itaendelea kuboresha mahusiano na walipakodi kwenye        
Shughuli zote za Kiuchumi ili kuhamasisha ulipaji kodi wa hiari nchini. 

TRA iliendelea kuwahudumia walipakodi siku za mapumziko (Jumamosi & Jumapili) kupitia 
ofisi zote za TRA nchini, na kushirikiana na walipakodi, kuwasikiliza na kutatua changamoto zao 
kila siku ya Alhamisi katika ofisi zote za TRA nchini pamoja na kupitia programu ya MARAFIKI 
na MABALOZI WA KODI nchini.

4. UDHIBITI WA UKWEPAJI KODI NA MAGENDO ILI KULETA USAWA
UDHIBITI WA MAGENDO: katika kipindi cha robo ya tatu ya mwaka wa fedha 2025/26, TRA 
iliweza kukamata mizigo yenye thamani ya shilingi billioni 8.99, iliyowezesha kuokoa kodi ya 
shilingi billioni 3.12. 

KUDHIBITI UKWEPAJI KODI: Mamlaka imeendelea kudhibiti vitendo vya ukwepaji kodi kuwa 
kudhibiti na kuondoa njia zinazotumika na wafanyabiashara wenye nia ya kukwepa kodi kama 
vile kuficha mauzo halisi kwa kubandika stempu feki katika vinywaji changamshi, kutoa 
risiti zenye thamani pungufu ya kiasi halisi kilicholipwa, kutumia akaunti binafsi za benki 
kupokea fedha za biashara kwa lengo la kukwepa kodi. Katika kipindi hiki, TRA imekamilisha 
chunguzi 393 na kuokoa kiasi cha shilingi Bilioni 675. Tutaendelea kuchukua hatua kali kwa 
mujibu wa sheria, kwa wote wanaojihusisha na vitendo vya ukwepaji kodi ili kuleta usawa katika 
ulipaji kodi nchini.

5. UTOAJI WA ELIMU YA KODI
Katika kipindi cha mwezi Januari – Machi 2026, TRA imefanya shughuli mbalimbali za elimu kwa 
walipakodi kupitia kampeni zaidi ya 1,416 zinazojumuisha elimu ya mlango kwa mlango, vipindi 
vya redio na televisheni, huduma kwa wateja, vilabu vya kodi mashuleni, mitandao ya kijamii, 
maonesho, na semina, zote zikilenga kuongeza uelewa wa masuala ya kodi kwa watanzania.

TRA itaendelea kutoa elimu ya kodi nchini kupitia kampeni mbalimbali nchini ikiwemo ufadhili wa 
mashindano makubwa ya michezo na kupitia timu yetu ya mpira wa miguu ya TRA United SC 
inayoshiriki Ligi Kuu ya Soka - Tanzania Bara.

6. UTATUZI WA MIGOGORO YA KODI
Katika kipindi husika, TRA imeendelea na utatuzi wa migogoro ya kikodi kwa njia ya UTATUZI 
WA MAPINGAMIZI YA KODI (Tax objection Settlement) na UTATUZI WA MIGOGORO YA 
KIKODI KWA NJIA YA NJE YA MAHAKAMA (Out of Court Settlements). Katika kipindi cha mwezi 
Januari - Machi, 2026, TRA imetatua migogoro ya kikodi kwa utaratibu wa nje ya Mahakama 
(Out of Court Settlements) ya kesi 30, yenye thamani ya kodi ya Shilingi bilioni 800.8, hali   
inayoashiria uboreshwaji wa mahusiano baina ya Mamlaka na walipakodi.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Yusuph Juma Mwenda
Kamishna Mkuu

Kwa bahati mbaya, tarehe 3 mwezi Machi, 2026, mfumo wa Forodha ulipata downtime,                
iliyosababisha kukosekana kwa huduma ya mfumo iliyoleta usumbufu kwa wateja wetu.        
Marejesho ya mfumo ikiwemo kutumika kwa DR- site yalifanyika ambayo yameimarisha uhakika 
wa upatikanaji wa huduma ya mfumo kwa wakati wote. Tunaendelea kuimarisha uangalizi wa 
upatikanaji wa mifumo yetu kwa wakati.

10. MWISHO
Katika kufanikisha hili, Menejimenti ya TRA inaendelea kutekeleza kikamilifu maagizo yote ya 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kuhusu usimamizi wa kodi nchini na uhamasishaji wa ulipaji kodi kwa hiari na kutekeleza      
maelekezo yanayotokana na mapendekezo ya tume ya Mheshimiwa Rais ya maboresho ya kodi 
kwa mujibu wa utaratibu na maelekezo ya Serikali.

TRA inapenda KUWAHAKIKISHIA wananchi na walipakodi wote kuwa itaendelea kuboresha 
huduma zake na kuimarisha ushirikiano na wananchi na wadau wake wote ili kuhakikisha kuwa 
uwajibikaji wa hiari katika kodi unafikiwa ili kuiwezesha Serikali kutekeleza mipango ya           
maendeleo kwa manufaa ya Taifa zima.

Mwisho, kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Watumishi wote wa TRA,           
TUNAWATAKIA KHERI YA SIKUKUU YA PASAKA.
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