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Na. MAELEZO
MKAZI

WASIO 
MKAZI

1.0 Kodi ya Kampuni:

(a) Kiwango cha kodi kwa jumla ya Mapato ya 
kampuni

30% 30%

(b) Kampuni isipogawanya faida yoyote ndani ya 
miezi 12 baada ya mwisho wa mwaka wake wa 
fedha, Kamishna wa TRA anaweza kuchukulia 
kwamba asilimia 30 ya faida ya Kampuni husika 
imegawanywa kwa wanahisa (hata kama 
hakuna mgawanyo halisi ulio fanyika),

10% N/A

c Kampuni inayopata hasara kwa miaka 3 
mfululizo bila kujumuisha kampuni linalofanya 
biashara ya kilimo, usindikaji wa chai, utoaji wa 
huduma za afya na elimu.
Kumbuka: Kwa  kampuni linalofanya usindikaji 
wa chai, kifungu kilicho hapo juu kimeanza 
kutumika kuanzia tarehe 1 Julai, 2024 hadi 
tarehe 30 Juni, 2027

1% N/A

d Uuzaji wa mazao ya misitu ili kulipa kodi ya 
mapato kwa awamu moja kwa mtu binafsi, 
(Mbao, Magogo, Mirunda na Nguzo) kuanzia 
tarehe 1 Januari 2026

2% N/A

(e) Kampuni mpya iliyoorodheshwa katika Soko 
la Hisa na mitaji  la Dar es Salaam (DSE), na 
angalau asilimia 25 ya umiliki wake umetolewa 
kwa umma kwa miaka mitatu mfululizo kuanzia 
tarehe ya kuorodheshwa.

25% 25%

(f) Kuongeza asilimia ya mapato yanayopaswa 
kutozwa kodi ambayo hayatapunguzwa na 
hasara zisizotarajiwa kutoka asilimia 30 hadi 40 
katika sekta ya uziduaji. 

30% N/A

A. KODI YA MOJA KWA MOJA VIWANGO
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(g) Kampuni mpya iliyonzishwa kwa ajili 
kutengeneza  dawa au bidhaa za ngozi na 
kuwa na makubaliano ya utendaji na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania italipa kodi 
kwa kiwango kilichopunguzwa cha kampuni 
kwa miaka mitano mfululizo kuanzia mwaka wa 
kuanza kwa uzalishaji.

20% N/A

(h) Jumla ya mapato ya Uanzishwaji wa Kudumu 
wa Ndani.

N/A 30%

(i) Kodi ya Huduma za kimtandao (DST) Malipo 
yanayopokelewa na mtu asiye mkaazi ambaye 
anatoa huduma za kielektroniki zinazotumiwa 
katika URT.

N/A 2%

(j) Mapato yaliyorejeshwa ya uanzishwaji wa 
kudumu wa ndani wa mtu ambaye sio mkazi

N/A 10%

2.0  Kodi ya Zuio:

(a) (i) Malipo ya gawio yanayofanywa na kampuni 
zilizoorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar 
es salaam

5% 5%

(b) Malipo ya kamisheni kwa huduma ya uhamisho 
wa fedha, ada au tozo kuptia kwa: Mawakala 
wa Uhawilishaji Fedha, Mawakala wa Benki za 
Biashara, Mawakala wa Malipo ya Kidijitali, au 
kamisheni kwa huduma ya matangazo ya mi-
chezo ya kubahatisha.

10% N/A

(c) Malipo ya Ununuzi wa madini ya Viwandani iki-
jumuisha Chumvi kutoka kwa PML au Wachim-
baji Wadogo wasio rasmi.

2% N/A

(d) Malipo ya gawio yaliyotolewa na kampuni 
nyingine

10% 10%
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(e) i)  Malipo ya riba 10% 10%

ii) Malipo ya riba kwa mmiliki wa hati fungani za 
kampuni au manispaa iliyotolewa na kuorod-
heshwa katika Soko la Hisa la Dar es Sa-
laam kuanzia tarehe 1 Julai, 2022.

NIL N/A

(f) i) Malipo ya mrabaha 15% 15%

ii) Malipo ya mrabaha yanatumika kwa tasnia 
ya fi lamu.

10% 10%

iii) Malipo ya mrabaha kwa taasisi ya michezo 
au Shirikisho la Soka Tanzania

5% N/A

(g) Malipo ya ada za Usimamizi na huduma za kiu-
fundi (madini, mafutana gesi)

5% 15%

(h) Malipo ya huduma za usafi ri kwa wasio wakaazi 
mwendeshaji au mkodishaji bila uanzishwaji wa 
kudumu. Hii imesamehewa kwa Malipo yan-
ayopokelewa kwa kubeba samaki au mazao ya 
kilimo cha maua na ndege ya kigeni.

N/A 5% 

(i) i) Malipo ya kukodisha ardhi na majengo 10% 20%

ii)Kukodisha Magari, Ndege binafsi, katika wigo 
wa zuio la kodi.

10% 15%

iii) Malipo ya kukodisha kwa mitambo au mash-
ine za ujenzi.

10% 10%

iv) Mkazi au mtu asiye mkazi ambaye hufan-
ya malipo kwa mtayarishaji wa maudhui ya 
kidijitali mkazi.

5% NA

v) Mkazi au mtu asiye mkazi ambaye anami-
liki jukwaa la kubadilishana mali ya kidijitali 
au kuwezesha ubadilishanaji au uhamishaji 
wa mali ya kidijitali na kufanya malipo kwa 
mkazi.

3% NA

iv) Ukodisha mali nyingine N/A 15%

(k) Malipo ya Bima N/A 10%

(l) Malipo ya Maliasili 15% 15%
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(m) Malipo ya Kitaalamu na Huduma zingine 10% 15%

(n) Malipo ya Ada kwa Wakurugenzi (Wakurugenzi 
wasiofanya kazi kwenye kampuni muda wote)

15% 15%

(o) Malipo ya bidhaa zinazouzwa kwa Serikali au 
taasisi yoyote iliyofadhiliwa kwa kiasi kikubwa 
na Serikali

2% N/A

(p) Malipo ya Ununuzi wa madini ya metali ya Tha-
mani, madini ya Vito na Vito vinginevyo vya tha-
mani kutoka kwa Wamiliki wa Leseni za Uchim-
baji Mdogo wa madini (PML) au Wachimbaji 
Wadogo wasio rasmi. 

2% N/A

(q) Malipo yanafanywa kwa Mamlaka ya Serika-
li ya Mtaa, misitu ya kijamii au mkazi yeyote 
kuhusiana na upunguzaji wa hewa ukaa ulio-
thibitishwa

N/A 10%

Kumbuka:
Kodi ya mapato ya zuio inayozuiliwa kwa watu 
tofauti na waliotajwa hapo juu itakuwa kodi ya 
mapato ya zuio isiyo ya mwisho 
Uwasilishaji wa taarifa ya kodi iliyozuiwa na 
Malipo ya kodi ya zuio yanapaswa kuwa ndani ya 
siku 7 baada ya mwezi wa makato

3.0 Pato litokanalo na Uuzaji wa rasilimali

a) Ardhi na Majengo

i)   Ardhi au Majengo kwa mtu ambaye ana 
kumbukumbu za gharama ya mali, ukoko-
toaji wa kodi utafanywa kwa kutegemea zia-
da iliyopatikana katika mauzo husika.

10% 30%

ii)  Ardhi au Majengo ambayo muuzaji ambaye 
ni mtu binafsi hana kumbukumbu za ghara-
ma alizotumia. Ukokotoaji wa kodi utafanywa 
kwa kutegemea kiasi kikubwa kati ya bei ya 
mauziano authamani iliyothibitishwa.

3% N/A

iii) Haki miliki za mafuta au madini 30% 30%
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iv) Hisa au dhamana zinazomilikiwa na kam-
puni mkazi

10% 20%

b) Msamaha katika mauzo ya rasilimali

a) Makazi ya kibinafsi ambayo yamemilikiwa na kuishi kwa miaka mi-
tatu au zaidi - Faida ya TZS 15 milioni au chini (Uuzaji wa nyumba 
ya makazi chini ya kiwango kilichowekwa)

b) Ardhi ya kilimo iliyotumika kwa angalau vipindi viwili vya kilimo 
ndani ya miaka 3 kabla ya uuzwaji wa ardhi hiyo na thamani ya 
soko ya ardhi ni chini ya TZS 10 milioni

c) Hisa- Hisa za DSE zinazomilikiwa na mtu mkazi au asiye mkazi 
kwa kwa kiwango kisichozidi 25% 

d) Kiasi kinachotokana na faida kutokana na utekelezaji au 
uhamishaji wa haki za madini na taarifa za madini kwenda kwa 
taasisi ya ubia iliyoanzishwa kati ya Serikali na mwekezaji, au 
uhamishaji wa hisa zinazobebwa bila malipo, au uhamishaji wa 
hisa kwa Serikali kupitia Msajili wa Hazina.

e) Uhamisho wa mali kati ya mume na mke

f) Uhamisho wa mali kwa sababu ya talaka au kutengana kisheria

g) Uhamisho wa mali kwa mwenzi au mwenzi wa zamani baada 
ya kifo

h) Uhamisho wa mali kwa wosia au urithi

i) Uuzaji/Uhamisho wa Hati-Fungani Fupi na Dhamana za Serikali

j) Uhamisho wa ndani ya kampuni au uhamisho uliosababishwa na 
mabadiliko ya muundo mpya wa kampuni kama ulivyo idhinish-
wa na Kamishna Mkuu wa TRA

4.0 Kodi ya Mapato ya Mtu Binafsi (Tanzania Bara na 
Zanzibar)

Mapato ya Kila Mwezi Kiwango cha Ushuru

Ambapo mapato yote hayazidi TZS 
270,000/=

HAKUNA KODI

Ambapo mapato yote yanazidi 
TZS 270,000 lakini hayazidi TZS 
520,000/=

8% ya kiasi kinachozidi TZS 
270,000/=
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Ambapo mapato yote yanazidi 
TZS 520,000 lakini hayazidi TZS 
760,000/=

TZS 20,000/= pamoja na 
20% ya kiasi kinachozidi TZS 
520,000/=

Ambapo jumla ya mapato yanazidi 
TZS 760,000/=lakini haizidi TZS 
1,000,000/=

TZS 68,000/= pamoja na 
25% ya kiasi kinachozidi TZS 
760,000/=

Ambapo jumla ya mapato yanazidi 
TZS 1,000,000/=

TZS 128,000/= pamoja na 
30% ya kiasi kinachozidi TZS 
1,000,000/=

 Vidokezo:
 Mapato ya Mwaka ya TZS 3,240,000/= hayatozwi kodi
 Mfanyakazi anayetoa misaada kwa mujibu wa Kifungu cha 12 cha 
Sheria ya Mfuko wa Elimu, mchango huo ni gharama zinazoruhusi-
wa kutokana na kodi. Hata hivyo, mchango huo ni baada ya kuidhin-
ishwa na Kamishna  
 Malipo yanayolipwa kwa mfanyakazi asiye mkazi wa mwajiri mkazi 
yatatozwa kosi ya zuio wa 15%.
 Jumla ya mapato ya mtu ambaye si mkazi hutozwa kwa kiwango 
cha 30%
 Mfanyakazi aliye na ajira ya ziada anatozwa kwa kiwango cha 30%.
 Uwasilishaji wa ritani na Malipo ya kiasi kilichozuiliwa kutokana na 
ajira ni ndani ya siku 7 baada ya mwezi unaofuata.
 Mfanyakazi ambaye si mkazi ambaye mapato yake kwa mwaka wa 
mapato yanajumuisha mapato kutoka kwa ajira pekee hayaruhusiwi 
kuwasilisha ritani. 

4.1 Manufaa yatokanayo na Ajira

(a) Utoaji wa Majengo pamoja na samani  
Ukokotoaji wa marupurupu ya mwajiriwa kutokana na nyumba 
aliyopewa na mwajiri yatazingatia bei ambayo ni ndogo kati ya 
bei ya soko na ile inayozidi yafuatayo:- 

i) Kubwa zaidi ya

(a)  15% ya mapato yote ya ajira ya mwaka ya mwajiriwa na 

(b)  Matumizi yanayodaiwa na mwajiri juu ya jengo.
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(b) Matumizi ya Gari

Manufaa yake yanategemea uwezo ya injini ya Gari na umri 
wa gari tangu lilipotengenezwa kama ifuatavyo.

Ukubwa wa Injini ya Gari Chini ya miaka 5 Umri zaidi ya 
miaka 5

Haizid icc 1000 TZS 250,000/= TZS 125,000/=

Zaidi ya 1000 cc lakini haizidi 
2000 cc

TZS 500,000/= TZS 250,000/=

Zaidi ya 2000 cclakini haizidi 
3000 cc

TZS 1,000,000/= TZS 500,000/=

Juu 3000 cc TZS 1,500,000/= TZS 750,000/=

5.0   Tozo ya mafunzo na maendeleo ya Ufundi Stadi (SDL)

(i)  Tanzania Bara kiwango ni 3.5% ya malipo yote aliyolipa mwajiri kwa 
wafanyakazi wake kwa mwezi husika. Mwajiri anapaswa kuwa na 
wafanyakazi kuanzia 10 ili kulipa kodi hii. 

ii)  Kiwango ni 4% ya mapato ya kila mwezi kwa Tanzania Zanzibar. 
Inalipwa na mwajiri aliye na wafanyikazi 4 au zaidi

ii)  Ritani itawasilishwa na mwajiri mwenye sifa ya kulipa SDL. 

Waajiri Wameondolewa kwenye Malipo ya SDL

a) Idara au Taasisi ya Umma ambayo inafadhiliwa kikamilifu na 

Serikali

b) Mwanadiplomasia na Misheni

c) Umoja wa Mataifa na Taasisi zake

d) Taasisi za kimataifa na nyingine za kigeni zinazohusika na misaada 

au usaidizi wa kiufundi
e) Mamlaka ya Serikali za Mitaa

f) Taasisi za kidini ambazo Wafanyikazi wake wameajiriwa pekee 

kusimamia maeneo ya ibada, kutoa maagizo ya kidini au kwa 

ujumla kuhudumu dini na utoaji wa afya ya umma.

g) Mashirika ya hisani
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h) Wanafunzi wa ndani kutoka vyuo vya elimu ya juu au kiufundi 

na elimu ya ufundi na taasisi za mafunzo ambao wako chini ya 

mpango wa Wakala wa Huduma ya Ajira Tanzania

i) Waajiri wa mashambani ambao wafanyakazi wao wanajishughulisha 

na kilimo moja kwa moja na pekee
j) Shule za Taasisi za elimu zilizosajiliwa zikiwemo Nursery, Msingi 

na Sekondari; Shule za Ufundi, Elimu na Mafunzo; wanafunzi 
waliohitimu kutoka vyuo vya elimu ya juu.

k) Mamlaka ya Majisafi  na Usafi  wa Mazingira kuhusu Malipo ya 
Wafanyakazi wa Kawaida wanaojishughulisha na utekelezaji wa 
mradi wa maji na usafi  wa mazingira.

l) Waziri mwenye dhamana ya fedha anaweza, kwa kushauriana 
na Waziri mwenye dhamana ya elimu na kwa amri iliyochapishwa 
kwenye Gazeti la Serikali, kumuachia mtu yeyote kulipa SDL.

Kumbuka:
 Mapato ya jumla ni pamoja na mshahara, malipo ya likizo, likizo 

ya ugonjwa, malipo badala ya likizo, kamisheni ya ada, takrima, 
bonasi, posho zozote za kujikimu, za kusafi ri au burudani.

 Misamaha kwa Zanzibar inatumika tu kuanzia (a) hadi e) hapo juu.
 Uwasilishaji wa ritani na Malipo ya SDL inapaswa kufanywa ndani 

ya siku saba (7) baada ya mwezi wa malipo.

6.0 Viwango vya Kodi ya mapato kwa wafanyabiashara 
binafsi wadogo wakazi 

Mauzo ya kila mwaka Kodi kwa asiye-
tunza Kumbu-
kumbu

Kodi kwa 
anayetunza 
Kumbukumbu

Ambapo mauzo hayazidi TZS 
4,000,000/=

NIL NIL

Ambapo mauzo yanazidi 
TZS 4,000,000/= na lakini 
hayazidi 7,000,000/=

TZS 100,000/= 3% yamauzo 
ya zaidi 
ya TZS 
4,000,000/=
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Ambapo mauzo yanazidi TZS 
7,000,000/= lakini hayazidi 
TZS 11,000,0000/=

TZS 250,000/= TZS 90,000/= 
pamoja na 
3% ya mauzo 
zaidi ya TZS 
7,000,000/=

Ambapo mauzo ni kati ya TZS 
11,000,001/=na TZS 100,000,000/=

3.5% ya mauzo

7.0  Viwango vya kodi ya mapato kwa mkazi anayehusika na 
usafi rishaji wa abiria au bidhaa

Daraja A : Magari ya Kuhudumia Abiria

Idadi ya Abiria Malipo ya 
Kodi

1 hadi 5 120,000

6 hadi 15 250,000

16 hadi 30 650,000

31 hadi 45 1,100,000

46 hadi 65 1,600,000

Juu ya 65 2,200,000

Daraja B: Magari ya Huduma ya Utalii

Idadi ya Watalii Kodi 
Inalipwa

1 hadi 15 650,000

16 hadi 25 900,000

26 hadi 45 1,300,000

46 hadi 65 1,800,000

Juu ya 65 2,400,000
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Daraja C: Magari ya Mizigo

Uwezo (Tani) Kodi 
Inalipwa

Hadi kilo 500 120,000

Zaidi ya kilo 500 hadi tani 1 250,000

1 hadi tani 5 500,000

6 hadi 10 tani 750,000

tani 11 hadi 15 1,100,000

tani 16 hadi 20 1,300,000

tani 21 hadi 25 1,650,000

tani 26 hadi 30 1,900,000

Zaidi ya 30 2,200,000

Daraja D: Magari ya Huduma ya Kukodisha Binafsi

Jamii ya Magari Kodi 
Inalipwa

Teksi 180,000

Panda Hailing 350,000

Kushiriki kwa Safari 450,000

Ajira Maalum 750,000

Kumbuka:
 Mtu binafsi ambaye ana mauzo zaidi ya TZS 100,000,000/= kwa 

mwaka, analazimika kuandaa Hesabu za Mizania zilizokaguliwa za 
biashara yake na kuwasilisha ritani ya Mapato.

 Mtu ambaye mauzo yake ni TZS 11,000,000/= au zaidi atatoa risiti 
ya kieletroniki.

 Mtu ambaye mauzo yake ni chini ya TZS 11,000,000/= atatoa 
stakabadhi ya maandishi kwa nakala iliyo na maelezo ya:- tarehe, 
jina kamili la mtu aliyeuziwa bidhaa pamoja na TIN, maelezo kamili 
ya bidhaa, jina kamili na anwani ambaye bidhaa hizo ziliuzwa.

 Viwango vya wafanyabiashara wadogo havihusishi wataalamu, 
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taaluma, wakurugenzi, tasnia ya ujenzi na tasnia ya mafunzo.

 Marejesho ya mapato ya mtu ambaye mauzo yake katika mwaka 
wa mapato yanazidi milioni 500 au kampuni ambayo mapato yake 
ya jumla yanazidi 100m yanapaswa kutayarishwa au kuthibitishwa 
na CPA -PP.

8.0  Risiti za Kielektroniki

 Mtu anayeuza bidhaa au kutoa huduma ambaye mauzo yake 
yanazidi TZS 11,000,000/= kwa mwaka atalazimika kutoa risiti za 
kielektroniki

 Mtu ambaye atashindwa kutoa risiti ya kielektroniki au kutoa risiti 
ya kielektroniki ambayo ni ya uongo au isiyo sahihi anatenda kosa 
na atawajibika; faini yoyote kubwa kati ya TZS 2,000,000.00 au 
20% ya thamani ya bidhaa zinazouzwa au huduma zinazotolewa, 
na kwamba, faini haitazidi TZS 4,000,000.00, au atawajibika kwa 
adhabu ya kifungo kisichozidi miaka mitatu au voyote kwa pamoja.

 Mtu yeyote ambaye atashindwa kudai risiti za kielektroniki baada 
ya kupokea bidhaa au huduma au malipo ya bidhaa au huduma 
atakuwa ametenda kosa na atatozwa faini ya asilimia 20 ya kodi 
iliyokwepa au TZS 40,000.00, kutegemea ni ipi kubwa zaidi.

 Matumizi yaliyofanywa na mtu katika mwaka wa mapato kwa bidhaa 
au huduma zinazohusiana na uzalishaji wa mapato yatasaidiwa na 
risiti ya kielektroniki isipokuwa pale ambapo mtu anayetoa bidhaa 
au huduma-
(a) ni mtu asiye mkazi asiye na uanzishwaji wa kudumu katika 

Jamhuri ya Muungano; au
(b) haijajumuishwa katika sharti la kutoa risiti ya kielektroniki
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9.0 Uwasilishaji wa ritani na malipo ya Kodi ya Mapato

(a) Ritani za Kodi ya Mapato

Tarehe za Kukamilika kwa Uwasilishaji wa ritani ya Kodi ya Mapato

Aina ya 
Wajibu

Nani 
Anawasilisha / 
Analipa

Tarehe ya 
Mwisho

Ufafanuzi Wazi kwa 
Walipakodi

Taarifa ya 
Makadirio 
ya Kodi ya 
Kulipwa 
(SOETP)

Walipakodi wote 
wenye mapato 
yanayopaswa 
kutozwa Kodi 
ya Mapato 
(Kampuni, 
Wataalamu, 
Biashara)

Ndani ya 
miezi 3 
kuanzia 
mwanzo wa 
mwaka wa 
mapato

Tangaza mapato na 
kodi unayotarajia kwa 
mwaka ndani ya miezi 
3 baada ya kuanza 
mwaka.

Malipo ya 
Kodi kwa 
kila Awamu 
ya Robo 
Mwaka

Walipakodi 
waliowasilisha 
SOETP

Kabla au 
mnamo 
siku ya 
mwisho ya 
mwezi wa 
3, 6, 9 na 12 
ya mwaka 
wa mapato

Lipa makadirio ya kodi 
katika awamu nne 
katika mwaka.

Ritani ya 
Mapato 
ya Mwaka 
(ROI) 

Kampuni, 
Biashara za 
Ubia, na miundo 
mingineyo ya 
biashara

Ndani ya 
miezi 6 
baada ya 
mwisho wa 
mwaka wa 
Fedha

Rejesha mapato ya 
mwisho ndani ya miezi 
6 baada ya mwisho wa 
mwaka.

Salio la 
Mwisho 
la Kodi ya 
Mapato

Kampuni, 
Biashara za 
Ubia, na miundo 
mingineyo ya 
biashara

Pamoja na 
ROI, yaani 
ndani ya 
miezi 6 
baada ya 
mwisho wa 
mwaka wa 
Fedha

Lipa salio lolote la kodi 
ya Mapato ambalo 
halikulipwa katika 
utaratibu wa malipo 
kodi ya mapato kwa 
awamu. 
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Ritani ya 
Mapato 
ya Mwaka 
(ROI) – Kwa 
Taasisi za 
Serikali

Wizara, Idara, 
Wakala, 
Halmashauri za 
Wilaya na Miji, 
Taasisi nyinginezo 
za Umma

Septemba 
30 baada ya 
mwisho wa 
mwaka wa 
Fedha

Taasisi za serikali 
lazima yawasilishe 
marejesho yao ya 
kila mwaka kabla ya 
tarehe 30 Sept.

Salio la 
Mwisho 
la Kodi ya 
Mapato kwa 
Taasisi za 
Serikali

Wizara, Idara, 
Wakala, 
Halmashauri 
za Wilaya na 
Miji, Taasisi 
nyinginezo za 
Umma

Kabla au 
Mnamo 
Septemba 
30 baada ya 
Mwisho wa 
Mwaka wa 
Fedha

Kiasi chochote cha 
Kodi ya Mapato 
kinacho daiwa lazima 
ilipwe wakati wa 
kuwasilisha ritani ya 
Mwisho wa Mwaka.

Mtu ambaye atashindwa kuwasilisha ritani ya kodi kwa tarehe inayotarajiwa 
atawajibika kwa adhabu ya kila mwezi au sehemu ya mwezi ambapo kushindwa 
kuwasilisha.
Adhabu ni;

Katika kesi ya mtu binafsi: 2.5% ya kiasi cha kodi kinachokadiriwa au 
TZS100,000 chochote kilicho juu zaidi

Katika kesi ya chombo: 2.5% ya kiasi cha kodi kinachokadiriwa au TZS300,000 
chochote kilicho juu zaidi.
Ucheleweshaji wa malipo ya kodi: Itatozwa riba kwa kiwango cha kisheria cha 
Benki Kuu ya Tanzania (BOT) wakati wa kutoza.

b) Tarehe za mwisho za kuwasilisha ritani na kulipa kodi

Na.
Aina ya 
Kodi/Ushuru

 Ukomo wa 
Tarehe za 
kuwasilisha 
Ritani

Ukomo wa Tarehe 
za Kuanya Malipo 
ya Kodi

Ufafanuzi kwa 
Walipa Kodi

1

Kodi ya 
Mapato ya 
Kampuni 
(CIT)

Ritani ya 
mwisho (ROI): 
Ndani ya miezi 
6 baada ya 
kumalizika kwa 
mwaka wa 
Biashara

Malipo ya awamu 
kila baada ya miezi 
3 (Kabla au mwisho 
wa mwezi wa 3, 
mwezi wa 6, mwezi 
wa 9 & mwezi wa 
12); baki ndani ya 
kipindi cha miezi 6 
baada ya mwisho wa 
mwaka

Kampuni hulipa 
kwa awamu za 
robo mwaka. 
Mwisho wa 
mwaka, hufanya 
hesabu ya 
mwisho na kulipa 
salio ndani ya 
miezi 6.
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2
Kodi ya 
Mapato ya 
Binafsi

Mtu binafsi 
anatakiwa 
kuwasilisha 
Ritani ya 
Mapato 
(SOETP) 
iwapo ana 
mapato zaidi 
ya mshahara 
(mfano 
biashara, 
nyumba za 
kupangisha, 
uwekezaji 
n.k.) au kama 
mapato yake 
hayajakamilika 
kwa mfumo 
wa PAYE 
au kodi ya 
mwisho (fi nal 
withholding 
tax) Lakini si 
lazima kwa 
Mtu Binafsi 
kuwasilisha 
ROI endapo 
mtu binafsi ana 
ajira pekee 
na kodi yake 
yote inakatwa 
moja kwa moja 
kupitia PAYE 
na kukabidhiwa 
TRA na mwajiri 
wake.

Malipo ya awamu 
kila baada ya miezi 
3; baki ndani ya 
kipindi cha miezi 6 
baada ya mwisho 
wa mwaka yaani, 
kabla ya 30 Juni ya 
mwaka wa Kalenda 
unaofuata.

Walipakodi 
binafsi hulipa 
kwa awamu 
na kulipa baki 
baada ya mwaka 
wa mapato.

3

Kodi ya 
Ongezeko la 
Mtaji (Capital 
Gain Tax 
(CGT))

Papo hapo 
wakati wa 
uhamisho wa 
mali

Ndani ya siku 30 
tangu uhamisho

Kodi hii hutozwa 
wakati wa kuuza 
mali/shares. 
Hulipwa mara 
moja baada ya 
muamala.
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4

Kodi ya 
Mapato 
ya Zuio 
(Withholding 
Tax - WHT)

Kabla au 
ifi kapo tarehe 
7 ya mwezi 
unaofuata

Kabla au ifi kapo 
tarehe 7 ya mwezi 
unaofuata

Wanaozuilia 
(waajiri au 
walipaji) lazima 
wapeleke 
kodi TRA 
ifi kapo tarehe 
7 ya mwezi 
unaofuata.

5
P.A.Y.E (Pay 
As You Earn)

Kabla au 
ifi kapo tarehe 
7 ya mwezi 
unaofuata

Kabla au ifi kapo 
tarehe 7 ya mwezi 
unaofuata

Waajiri wanakata 
PAYE kwenye 
mishahara ya 
wafanyakazi na 
kuwasilisha TRA 
kila mwezi.

6

Kodi ya 
Huduma 
za Kidijitali 
(DST)

Kabla au 
ifi kapo tarehe 
20 ya mwezi 
unaofuata

Kabla au ifi kapo 
tarehe 20 ya mwezi 
unaofuata

Majukwaa ya 
kidijitali (ya 
ndani au ya 
kigeni) lazima 
yawasilishe 
na kulipa kila 
mwezi.

7

Ada ya 
Maendeleo 
ya Ujuzi 
(SDL)

Kabla au 
ifi kapo tarehe 
7 ya mwezi 
unaofuata

Kabla au ifi kapo 
tarehe 7 ya mwezi 
unaofuata

Waajiri 
huchangia kila 
mwezi kusaidia 
mafunzo ya 
wafanyakazi.

8

Kodi ya 
Ongezeko 
la Thamani 
(VAT)

Kabla au ifi kapo 
tarehe 20 ya 
mwezi unaofuata; 
TAMBUA:   
Kama 
ilivyorekebishwa 
na Sheria ya 
fedha, 2025; 
Mlipakodi 
hatapewa 
tena muda 
wa nyongeza 
moja kwa moja 
endapo tarehe ya 
kuwasilisha ritani 
itaangukia siku 
ya mapumziko 
au siku isiyo ya 
kazi.

Kabla au ifi kapo 
tarehe 20 ya mwezi 
unaofuata

Wafanyabiashara 
waliosajiliwa 
kwa VAT 
wanawasilisha na 
kulipa kila mwezi.
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9

Ushuru 
wa Bidhaa 
(Excise 
Duty)

Kabla au 
ifi kapo tarehe 
25 ya mwezi 
unaofuata.

Kabla au ifi kapo 
tarehe 25 ya mwezi 
unaofuata

Hutozwa kwenye 
bidhaa na 
huduma kama 
pombe, tumbaku, 
mafuta, simu n.k.

10
Ushuru wa 
Stempu 
(Stamp Duty)

Hakuna mfumo 
wa kuwasilisha 
ritani za kila 
mwezi au kila 
mwaka.

Malipo hufanyika 
mara moja baada 
ya kusainiwa au 
kupokelewa kwa 
nyaraka, mradi 
usizidi siku 30 za 
kutimiza sharti la 
kisheria.

Ushuru wa 
Stempu hulipwa 
mara tu kila 
muamala (mfano 
uhamisho wa 
mali, mikataba) 
unapofanyika

11

Kodi za 
Michezo ya 
Kubahatisha 
(Gaming 
Taxes)

Kabla au 
ifi kapo tarehe 
7 ya mwezi 
unaofuata

Kabla au ifi kapo 
tarehe 7 ya mwezi 
unaofuata

Hutozwa kwa 
kampuni za 
michezo ya 
kubahatisha, 
bahati nasibu na 
betting.

12

Ada ya 
Huduma za 
Uwanja wa 
Ndege

Ada 
hukusanywa 
wakati wa kuuza 
tiketi na Ritani  
huwasilishwa 
TRA kabla 
ya tarehe 
20 ya mwezi 
unaofuata

Kuwasilishwa TRA 
kabla ya tarehe 20 
ya mwezi unaofuata

Mashirika ya 
ndege/mawakala 
hukusanya 
kutoka kwa abiria 
na kuwasilisha 
TRA kila mwezi.

13
Ada ya 
Huduma za 
Bandari

Ada 
hukusanywa 
wakati wa kuuza 
tiketi na Ritani  
huwasilishwa 
TRA kabla au 
ifi kapo tarehe 
20 ya mwezi 
unaofuata

Kabla au ifi kapo 
tarehe 20 ya mwezi 
unaofuata

Mawakala wa 
usafi rishaji 
hukusanya 
kutoka kwa abiria 
na kuwasilisha 
TRA kila mwezi.

Maelezo ya Haraka
• Tarehe 7 ya mwezi unaofuata - PAYE, WHT, DST, SDL, na Kodi za 

Michezo ya Kubahatisha.
• Tarehe 20 ya mwezi unaofuata - VAT, Ada za Uwanja wa Ndege na 

Ada za Bandari.
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• Tarehe 25 ya mwezi unaofuata - Ushuru wa Bidhaa
• Tarehe Maalum - CIT & Kodi ya Mapato ya Binafsi (malipo ya awamu 

+ ritani ya mwisho), CGT (ndani ya siku 30 baada ya mauzo), Stamp 
Duty (kila Muamala), Airport Charges (wakati wa Kukata Tiketi).

10.0 Madaraja ya Mali zinazopungua Thamani pamoja na 
Viwango vya punguzo la kikodi kwa kila mwaka:

Daraja Mali Zinazojumuishwa
Kiwango cha 

Punguzo
Mifano

1

Kompyuta na vifaa vya 
kushughulikia data (pamoja na 
vifaa); Magari, mabasi madogo 
na mabasi (<30 viti); Magari 
ya bidhaa (< tani 7); Vifaa vya 
ujenzi na Mitambo ya uchimbaji 
na uhamishaji udongo.

37.5% 
(hukokotolewa 

kwa mbinu ya salio 
linalopungua)

Kompyuta 
mpakato 
, Toyota 
Prado, basi 
la watu 25, 
Tingatinga

2

Mabasi (≥30 viti); Malori 
mazito; Malori maalum; Trela   
na vyombo vilivyopachikwa 
trela; Magari ya reli na injini za 
treni; Vyombo vya usafi ri majini 
kama vile meli, majahazi, tug 
na vyombo vinginevyo mfano 
wa hivyo -- usafi ri sawa wa 
maji; Ndege; Magari mengine 
yanayojiendesha yenyewe; 
Kilimo/Mitambo ya uzalishaji 
utengenezaji; Viwanda/Mitambo 
Maalum ya huduma; Mitambo 
ya umwagiliaji.

25% (hukokotolewa 
kwa mbinu ya salio 

linalopungua)

Scania 
basi, meli 
ya mizigo, 
mitambo ya 
kiwandani, 
mfumo wa 
umwagiliaji

3

Samani za ofi si, vifaa vya 
kudumu vya ofi s na kipengee 
chochote cha mali ambacho 
hakijajumuishwa katika daraja 
lingine.

12.5% ( 
hukokotolewa kwa 

mbinu ya salio 
linalopungua )

Madawati, 
viti, rafu, 
vichapishaji

4 [Imefutwa] - -



18

5

Majengo ya kudumu, 
miundombinu na kazi za ujenzi 
za kilimo, ufugaji wa mifugo au 
ufugaji wa samaki.

5%( hukokotolewa 
kwa mbinu ya 
mstari wima )

Mazizi, 
mabanda 
ya ng’ombe, 
mabwawa ya 
samaki

6
Majengo, miundo na kazi za 
ujenzi za kudumu isipokuwa zile 
za daraja la 5.

5%( hukokotolewa 
kwa mbinu ya 
mstari wima)

Majengo 
ya ofi si, 
maghala, 
viwanda

7

Mali zisizoshikika (thamani 
ya sifa ya biashara, hataza, 
hakimiliki, alama za biashara, 
programu, n.k.).

Imepunguzwa 
kwa 12.5%        ( 

hukokotolewa kwa 
mbinu ya mstari 

wima )

Alama ya 
biashara, 
thamani 
ya sifa ya 
biashara, 
leseni ya 
programu

8

Mali maalum ya motisha: 
Mitambo na mashine kwa ajili 
ya kilimo; Vinu vya upepo, 
jenereta za umeme na vifaa 
vya usambazaji kwa ajili ya 
kilimo; Electronic Fiscal Devices 
(EFDs) zilizonunuliwa na 
wafanyabiashara wasiosajiliwa 
kwa ajili ya VAT; Vifaa vya 
utafutaji na uchunguzi awali wa 
madini/petroli.

Kiwango 
kilichobainishwa 

na sheria (kwa 
ujumla 100% ya 
pinguzo la kodi 
linaloruhusuwa 
kwa mara moja 

mwanzoni katika 
mwaka wa kwanza 
kwa matumizi ya 

mali husika, kabla 
na kuendelea 
na punguzo za 

kawaida za thamani 
ya mali hiyo 

(normal capital 
aallowances) 

punguzo la kikodi 
la awali au 50% 

kulingana na 
masharti ya Sheria 
ya Kodi ya mapato)

Windmill, 
pampu ya 
umwagiliaji, 
mashine 
ya EFD, 
mitambo ya 
uchunguzi 
wa madini
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B. KODI YA MLAJI

11.0 Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT)

11.1   i)  Watu Wanaopaswa Kusajiliwa kwa ajili ya VAT 
o Wale ambao kwa kufaa wanatarajia kufi kia kiwango cha 

usajili wa VAT katika mwaka huu
o Wale ambao tayari wamepata kizingiti katika miezi 12 iliyopi-

ta
o Wale ambao walipata nusu ya kizingiti katika miezi 6 iliyopita

ii)  Watoa Huduma za Kitaalam
o Mfanyabiashara yeyote anayetoa huduma za kitaalamu 

Tanzania Bara

iii) Taasisi za Serikali
o Chombo chochote cha serikali au taasisi inayofanya shughu-

li za kiuchumi

iv) Wafanyabiashara wa VAT tarajiwa (Wawekezaji bado 
hawajaanza uzalishaji)

o Wawekezaji ambao wanataka kujiandikisha kabla ya kuanza 
uzalishaji ili waweze kudai VAT kwa gharama za kuanza.

o Hawa wanalazimika Kuthibisha yafuatayo; -
� Ushahidi wa Dhamiara ya kusajiliwa (kwa mfano, 

mikataba, zabuni, mipango ya ujenzi/biashara, vifaa vya 
ufadhili).

� Uthibitisho Kwamba watazalisha bidhaa au huduma 
zitakazotozwa Kodi ya Ongezeko la Thamani

� Muda ulio wazi wa juu ya lini uzalishaji au huduma 
zinazotozwa VAT utaanza.

v) Usajili wa Lazima
Kamishna Mkuu wa TRA anaweza kumsajili Mfanyabiashara 
kwa lazima iwapo atashindwa kujisajiri kwa hiari au kwa 
maslahi ya kulinda mapato ya nchi 

vi) Usajili wa VAT uliorahisishwa (Kwa watoa Huduma za 
Kielektroniki Wasio-Wakaazi)

� Kwa watoa Huduma za Kielektroniki Wasio-Wakaazi (kwa 
mfano, utangazaji, utiririshaji mtandaoni, mitandao ya 
kijamii).

� Hutumika pale ambapo kuteua Mwakilishi wa VAT nchini 
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Tanzania ni vigumu.
� Hakuna Kiwango cha kizingiti cha usajili wa VAT 

kinachohitajika katika kundi hili

11.2  Viwango vya VAT na Kodi ya Zuio la VAT

Maelezo ya bidhaa/vifaa nahuduma
Viwango 
vya VAT

Mauzo ya bidhaa na huduma yaliyofanyika Tanzania Bara 18%

Bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi 18%

Malipo ya ununuaji wa bidhaa au huduma  kwa mlaji 
wa mwisho ambaye hajasajiliwa na VAT anapofanya 
malipo kupitia benki au mfumo wa malipo wa kielektroniki 
ulioidhinishwa na Kamishna Mkuu.(Kiwango cha punguzo).

16%

Viwango vya kuzuia VAT kwenye chanzo cha malipo (VAT Withholding)

Wakala aliyeidhinishwa kuzuia VAT atazuia VAT kutoka kwa 
wauzaji wa bidhaa na kuituma moja kwa moja kwa TRA. 3%

Wakala aliyeidhinishwa kuzuia VAT atazuia VAT kutoka kwa 
wauzaji wa huduma na kuituma moja kwa moja kwa TRA. 6%

11.3  Mauzo yanayotozwa VAT kwa kiwango cha asilimia 0 (Zero-
rated Supplies)

 Bishaa/
Huduma 
inayohusika

Vigezo na Masharti ya kutozwa VAT 
kwa kiwango cha asilimia 0

Muda wa 
Kutumika 
kiwango 
0% 

Mali 
isiyohamishika

Ardhi iliyo nje ya Jamhuri ya 
Muungano

Inaendelea

Bidhaa
Bidhaa zinazosafi rishwa nje (kama 
inavyofafanuliwa chini ya kifungu cha 
2 cha Sheria ya VAT)

Inaendelea
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Bidhaa

Mauzo yaliyofanywa na muuzaji 
aliyeidhinishwa kuuza bidhaa bila 
kutza VAT kwa ajili ya mtalii au mgeni 
aliyedhibitwa kwamba bidhaa ailzo 
uziwa zitaondolewa katika Jamhuri 
ya Muunganio bila kutumika ndani ya 
nchi.

Inaendelea

Dhahabu
Mauzo  dhahabu  yayaliyofanywa kwa 
Benki Kuu ya Tanzania

Inaendelea

Dhahabu

Mauzo ya dhahabu yayaliyofanywa 
kwa wasafi shaji wa dhahabu walio 
idhinishwa kwa kazi hiyo Tanzania 
Bara

Inaendelea

Mbolea
Mauzo ya mbolea iliyotengenezwa 
hapa nchini

1 Julai 
2025 - 30 
Juni 2028

Mavazi
Mauzo ya nguo zinazotengenezwa 
nchini kwa kutumia pamba 
inayozalishwa hapa nchini

1 Julai 
2025 - 30 
Juni 2026

Bidhaa 
(iliyokodishwa 
au 
iliyoidhinishwa 
kwa kibali 
maalum, nk)

Malipo ya kukodisha mali au bidhaa 
zinazoenda kutumika nje ya Jamhuri 
ya Muungano 

Inaendelea

Bidhaa 
zilizokodishwa 
katika eneo la 
Kimataifa

Malipo ya Mali au bidhaa 
zilizokodishwa katika eneo la 
Kimataifa

Inaendelea

Njia za usafi ri

Malipo ya  Mali au bidhaa 
zilizokodishwa kwa ajili ya kutumika 
nje ya nchi kwa kipindi cha Zaidi ya 
siku thelethini 

Inaendelea
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Bidhaa zilizo 
uzwa kwa ajili 
ya ukarabati wa 
bidhaa zilizo 
ingizwa nchini 
kwa muda

Bidhaa zilizo uzwa kwa ajili ya 
ukarabati wa bidhaa zilizo ingizwa 
nchini kwa muda (temporary 
imports) kwa maharti yafuatayo: 
(a) bidhaa zitakuwa sehemu ya/
zimeambatanishwa na uagizaji wa 
muda mfupi, au zinatumiwa wakati 
wa ukarabati; (b) uagizaji wa muda 
mfupi uko chini ya utaratibu wa EAC-
CMA, huondolewa baada ya huduma, 
hazitumiki ndani isipokuwa kutekeleza 
huduma.

Inaendelea

Bidhaa/Huduma 
zilizo chini ya 
waranti

Bidhaa/Huduma zilizo chini ya waranti 
kwa masharti yafutayo: (a) imetolewa 
chini ya makubaliano na Mdhamini 
asiye Mkaazi (haijasajiliwa kwa VAT); 
(b) bidhaa husika zilitozwa VAT wakati 
zilipoagizwa kwa mara ya kwanza

Inaendelea

Bidhaa
Vifaa vya kukarabati ndege au 
meli zinazotumika katika usafi ri wa 
kimataifa

Inaendelea

Bidhaa ambazo 
ni sehemu 
ya hifadhi 
ya matumzi 
kwenye stoo za 
ndege au meli

Bidhaa za matumizi/kuuzwa wakati wa 
safari za kimataifa za meli au ndege

Inaendelea
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Huduma

Inahusisha huduma za Kimataifa 
zifuatazo: (a) Usafi ri wa kimataifa; 
(b) Bima ya bidhaa katika usafi ri wa 
kimataifa; (c) Huduma kwa ndege/
meli katika usafi ri wa kimataifa; (d) 
Ushughulikiaji au uendeshaji wa 
shehena (cargo handling), uvutaji 
wa meli (towage), uongozaji wa meli 
(pilotage), huduma za uokoaji kwa 
meli/ndege za kimataifa (salvage) kwa 
wasio wakaaji; (e) Huduma za ziada 
kwa bidhaa zinazosafi rishwa (≤ siku 
30 katika bandari/eneo la forodha); 
(f) Usafi ri na huduma za dharura kwa 
bomba la kimataifa

Inaendelea

Huduma 
zinazohusiana 
na ardhi

Huduma zinazohusiana na ardhi 
iliyopo nje ya Jamhuri ya Muungano

Inaendelea

Huduma kwa 
bidhaa

Huduma zinazotolewa kwa bidhaa 
zilizo nje ya Jamhuri ya Muungano

Inaendelea

Huduma 
zinazotolewa 
nje ya nchi

Huduma zozote zitatozwa VAT kwa 
kiwango xha 0% ikiwa zitatolewa na 
kutumika nje ya Jamhuri ya Muungano

Inaendelea

Huduma kwa 
uagizaji wa 
muda mfupi

Huduma kwa uagizaji wa muda mfupi kwa 
masharti yafuatayo: (a) Bidhaa zilizo chini 
ya utaratibu wa muda wa kuagiza kwa 
mujibu wa EAC-CMA; (b) Kuondolewa 
kutoka kwa Jamhuri ya Muungano baada 
ya huduma na kutotumika ndani isipokuwa 
kwa hudumahusika

Inaendelea

Huduma kwa 
wateja nje ya 
nchi

Hii inahusisha Mteja nje ya Jamhuri ya 
Muungano, huduma zinazotumika nje 
ya nchi, na hazihusiani na ardhi/bidhaa 
iliyopo ndani ya Jamhuri ya Muungano

Inaendelea
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Huduma za 
umeme

Usambazaji wa umeme kutoka 
kwa msambazaji wa Tanzania 
Bara kwenda kwa wasambazaji wa 
Zanzibar

Inaendelea

Huduma za 
haki –miliki za 
Ubunifu wa 
Akili (Inellectual 
Property)

Kufungua kesi, kuendesha mashtaka, 
kutoa leseni au kutekeleza haki za 
IP kwa matumizi nje ya Jamhuri ya 
Muungano

Inaendelea

Huduma za 
mawasiliano ya 
simu kwa mtu 
asiye Mkaazi

Huduma za mawasiliano ya simu 
zilizo tolewa na mtoa-huduma ya 
mawasiliano wa ndani ya nchi kwa 
mtoa-huduma za mawasiliano ya 
simu asiye Mkaazi (ikiwa ni pamoja na 
kusitisha/kusambaza katika Jamhuri 
ya Muungano)

Inaendelea

11.4 Kiwango cha usajili wa VAT Zanzibar

Wale ambao tayari wameshafi kia kiwango cha kizingiti cha Tsh. 
Milioni 100 katika kipindi wa miezi 12

11.5 Viwango vya VAT Zanzibar

Uuzaji wa bidhaa na huduma zinazotozwa kodi ya 
ongezeko la thamani Zanzibar

15%

Uingizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya chi 
zinazotozwa kodi Zanzibar

15%

Usafi rishaji wa bidhaa na huduma kwenda nje ya  
Zanzibar

0%

11.6  Uwasilishaji wa Ritani ya VAT na Malipo:
Tarehe ya mwisho ya kuwasilisha marejesho ya VAT na malipo ni mna-
mo au kabla ya siku ya 20 ya mwezi baada ya kipindi cha kodi.
Kumbuka:

� VAT kwa Bidhaa zinazoagizwa kutoka nje: Siku ambayo bidhaa 
zinaletwa Bara Tanzania na kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi 
wa Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, 2004.
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C. USHURU WA FORODHA

12. Ushuru wa Forodha wa Kuagiza Bidhaa kutoka Nje ya 
nchi

Vipengele Viwango vya 
Ushuru wa 

Forodha

(i) Malighafi , Dawa na bidhaa za mtaji, Majembe ya 
mkono, zana za kilimo.

0%

(ii) Bidhaa zilizokamilika nusu 10%

(iii) Bidhaa za mwisho za matumizi au biashara 
iliyokamilika Bidhaa

25%

(iv) Kwa bidhaa zilizokamilika kabisa au bidhaa 
maalum

35%

Orodha ya bidhaa (orodha hasi) ambayo misamaha haitatolewa kwa 
mmiliki wa cheti cha motisha. Orodha hiyo inajumuisha:-

(a) Gari lisilo la matumizi lililoainishwa chini ya HS Codes 8702.10.19, 
8702.90.19 na 8703 ilimradi kizuizi kilichowekwa kisiende kwa 
mwekezaji ambaye hati yake ya motisha ilitolewa kabla au tarehe 30 
Juni, 2006.

(b) trela iliyoagizwa kutoka nje iliyoainishwa chini ya HS Code 8716.31.90 
na 8716.40.90;

(c) gari lililotengenezwa zaidi ya miaka minane kabla ya kuingizwa nchini;

(d) vifaa vya ofi si, vifaa vya kuandikia, samani, sukari, vinywaji, vinywaji vi-
kali, vigae, magari yasiyo ya matumizi, vyombo, viyoyozi, friji, vyombo, 
matandiko, simenti, chuma, mabati ya kuezekea, mabomba ya PVC na 
HDPE yenye HS Code 3917.23.07 na 3917.23.07; trela zilizoagizwa na 
vifaa vya elektroniki;

(e) mawasiliano ya simu, isipokuwa bidhaa za mtaji, kwa ajili ya ufungaji 
wa minara ya mawasiliano ya simu.

Msamaha wa Ushuru unaotolewa kwa bidhaa zinazodhaniwa kuwa ni za 
mtaji ambapo msamaha wa Ushuru wa kuagiza utapunguzwa hadi 75% na 
mwekezaji atalipa 25% ya ushuru unaodaiwa.

Baadhi ya bidhaa nyeti hutozwa kwa kiwango cha juu zaidi ya 25% kwa nia 
ya kulinda viwanda vya ndani.
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13. Viwango vya Ushuru wa Bidhaa

Marekebisho ya Kiwango cha Ushuru wa Bidhaa Kwa mujibu wa 
Sheria ya Fedha, 2025

Na. Bidhaa
HS Code / 

Kichwa
Kiwango 
cha awali

Kiwango 
Kipya

Tabia ya 
Mabadiliko

1

 Margarine na 
bidhaa za mafuta 
za namna hiyo 
zilizoingizwa 
kutoka nje ya nchi 

5.01
Hapakuwa 
na ushuru 
wa bidhaa

TZS 500/kg

Bidhaa 
mpya 
inayotozwa 
ushuru

2

Soseji na bidhaa 
zinazofananazo 
za nyama/maini/
damu/wadudu

Kabla ya 
17.04

Hapakuwa 
na ushuru 
wa bidhaa

5% (ya ndani), 
10% (kuagiza)

Bidhaa 
mpya 
inayotozwa 
ushuru

3 Viazi chips / crisps 1905.31.00
Hapakuwa 
na ushuru 
wa bidhaa

TZS 50/kg 
(ya ndani), 
TZS 100/kg 
(kuagiza)

Bidhaa 
mpya 
inayotozwa 
ushuru

4

Viazi 
vilivyotayarishwa 
(sio kwa kiwango 
cha siki na sio 
vilivyogandishwa)

Baada ya 
19.05

Hapakuwa 
na ushuru 
wa bidhaa

TZS 50/kg (za 
ndani na nje)

Bidhaa 
mpya 
inayotozwa 
ushuru

5
Matunda 
na karanga 
zilizoandaliwa

Kabla ya 
20.09

Hapakuwa 
na ushuru 
wa bidhaa

5% (ya ndani), 
10% (kuagiza)

Bidhaa 
mpya 
inayotozwa 
ushuru

6
Ice cream na 
barafu za kula

Kabla ya 
21.06

Hapakuwa 
na ushuru 
wa bidhaa

5% (ya ndani), 
10% (kuagiza)

Bidhaa 
mpya 
inayotozwa 
ushuru

7
Vinywaji vya 
nishati

2202.99.00 TZS 561/lita
TZS 134.2/
lita (ya ndani, 
yenye kafeini)

Imeundwa 
upya
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8
Bia 
iliyotengenezwa 
kwa kimea

22.03
Kiwango 
cha sare

i) Bia ya 
kienyeji 
(asilimia 
100 ya 
shayiri ya 
kienyeji): 
TZS 630/
lita

Imeundwa 
upya na 
chanzo cha 
malighafi 

ii) Bia ya 
kienyeji 
(shayiri ya 
kigeni): TZS 
928/lita

iii) Bia 
iliyoagizwa 
kutoka 
nje: TZS 
973.90/lita

9 Mvinyo wa zabibu 22.04
Kiwango 
cha sare

i) Kutumia 
75%+ 
zabibu za 
kienyeji: 
TZS 215/
lita

Inakuza 
zabibu za 
ndani

ii) Kutumia 
zabibu 
nyingine: 
TZS 5,615/
lita

iii) Juisi mbichi 
ya zabibu 
(2204.29.00) 
kutoka kwa 
zabibu za 
kienyeji: TZS 
2,481/lita



28

10

Divai yenye viungo 
na viambato vya 
mimea na divai 
nyingine za zabibu

22.05
Kiwango 
cha sare

i) Kutumia 
75%+ 
zabibu za 
kienyeji: 
TZS 215/
lita

Inakuza 
zabibu za 
ndani

ii) Zabibu 
nyingine, 
pakiti 
2–10L: TZS 
5,615/lita

iii) Zabibu 
nyingine, 
pakiti 
nyingine 
(2205.90.00): 
TZS 2,481/
lita.

11
Vinywaji vingine 
vilivyochachushwa

22.06
Kiwango 
cha sare

i) Kutumia 
75%+ 
zabibu za 
kienyeji: 
TZS 215/
lita

Kuzingatia 
maudhui ya 
ndani

ii) Zabibu 
nyingine, 
pakiti 
2–10L: TZS 
5,615/lita

iii) Zabibu 
nyingine, 
pakiti 
nyingine 
(2206.90.00): 
TZS 2,481/
lita
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12

Ethanoli (pombe 
ya ethyl isiyo 
na asili) – 
iliyotengenezwa 
ndani ya nchi

2207.10.00
TZS 5,000/

lita
TZS 4,000/lita

Kupunguza 
wajibu

13

Ethanoli (pombe 
ya ethyl isiyo 
na asili) – iliyo 
ingizwa

2207.10.00
TZS 7,000/

lita
TZS 5,000/lita

Kupunguza 
wajibu

14 Pombe-kali (spiriti) 22.08
Kiwango 
cha sare

i) Ndani (kwa 
zabibu): 
TZS 565/
lita

Imeundwa 
upya

ii) Vodka ≤7% 
ABV (ya 
ndani): TZS 
2,491.45/
lita

iii) Vodka 
≤7% ABV 
(nyingine): 
TZS 4,003/
lita

iv) Vinywaji 
vikali 
(huagiza 
kutoka 
nje): TZS 
4,411.06/
lita

15
Gesi asilia 
kimiminika (LNG)

2711.11.00
(Haijabai 
nishwa)

TZS 0.55 kwa 
futi moja ya 
ujazo

Kipimo 
kipya 
(kuongeza 
mapato)

16
Gesi asilia 
iliyosambazwa 
kwa mabomba

2711.21.00 TZS 0.45/ft³ TZS 0.55/ft³
Kuongezeka 
kidogo
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17

Bidhaa za nikotini 
(zinazotumika 
kuvuta sigara bila 
kuchoma)

24.04
Hapakuwa 
na ushuru 
wa bidhaa

30%

Bidhaa 
mpya 
inayotozwa 
ushuru

18
Sabuni na kemikali 
vyinginezo za 
kusafi shia

Baada ya 
33.07

Hapakuwa 
na ushuru 
wa bidhaa

10% ya 
thamani

Bidhaa 
mpya 
inayotozwa 
ushuru

19

Viambato 
vinginevyo 
vya kusafi shia 
visivyokuwa 
sabuni

Kabla ya 
34.03

Hapakuwa 
na ushuru 
wa bidhaa

10% ya 
thamani

Bidhaa 
mpya 
inayotozwa 
ushuru

20 Fataki
Baada ya 

34.03

Hapakuwa 
na ushuru 
wa bidhaa

25%

Bidhaa 
mpya 
inayotozwa 
ushuru

21
Viberiti 
vilizoingizwa 
kutoka nje ya nchi

Kabla ya 
39.17

Hapakuwa 
na ushuru 
wa bidhaa

TZS 400/kg

Bidhaa 
mpya 
inayotozwa 
ushuru

22 Vito vya bandia
Kabla ya 

85.23

Hapakuwa 
na ushuru 
wa bidhaa

10% ya 
thamani

Bidhaa 
mpya 
inayotozwa 
ushuru

23
Sigara na vipuri 
vya vivukizi 
(vaporizer parts)

Baada ya 
8543.40.90

Hapakuwa 
na ushuru 
wa bidhaa

30% ya 
thamani

Bidhaa 
mpya 
inayotozwa 
ushuru

24

Viti na Vipuri 
vyake (isipokuwa 
viti vya matibabu 
na viti vya kinyozi-
saluni)

94.01 20% 25%
Ushuru 
umeongezwa

25
Samani 
nyinginezo na 
vipuri vyake

94.03 20% 25%
Ushuru 
umeongezwa
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14. Utaratibu wa kodi ya usafi rishaji bidhaa nje ya nchi

Jedwali la Bidhaa zinazotozwa kodi ya usafi rishaji nje ya nchi 

Na. Bidhaa
H.S Code / 
Heading

Kiwango cha Ushuru 
wa Usafi rishaji Nje

1
Ngozi ghafi  na Ngozi 
za wanyama ambazo 
hazijachakatwa

4102/4103

Kikubwa kati ya 8% 
ya thamani ya FOB au 
dola 0.52 za kimarekani  
kwa kilo

2

Ngozi za ghafi  
iliyochakatwa kwa hatua 
ya awali  (Wet Blue 
Leather)

4104.11.00 10% ya thamani ya FOB

3
Vyuma shaba na chuma 
chakavu

Headings 
72.04 & 
74.04

Kikubwa kati ya 30% 
ya thamani ya FOB au 
Dola 150 za Kimarekani 
kwa tani 

4 Mafuta ghafi  ya alizeti 1512.11.00 10% ya thamani ya FOB

5 Mbegu za alizeti 1206.00.00 10% ya thamani ya FOB

6
Mabamba yaliyomenywa 
kwenye magogo 
(Veneered Sheets. 

44.08
Kikubwa kati ya 30% ya 
thamani ya FOB au Tsh 
150 kwa kilo

15.  Kizuizi cha usafi rishaji au matumizi ya ndani ya madini

Hakuna mtu atakayeondoa au kusababisha kuondolewa kwa madini au 
madini kwenye mgodi kwa madhumuni ya kusafi risha nje ya nchi au ma-
tumizi ya nyumbani isipokuwa mtu huyo atatimiza masharti yaliyoainish-
wa chini ya Sheria ya Madini.

16. Bidhaa zilizopigwa marufuku 

Madawa ya kulevya, mabomu ya machozi, machapisho ya uchochezi, 
fasihi chafu, matairi yaliyotumika kwa magari mepesi ya kibiashara na 
ya abiria na bidhaa zingine kama ilivyoainishwa katika sheria.
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17. Bidhaa zilizozuiliwa

Wanyama hai, mimea, silaha za moto, risasi, taka za pembe za ndovu 
n.k. Haya yanahitaji kibali kutoka kwa mamlaka husika.

18.  Ada ya Uchakataji wa Forodha:

Inatozwa 0.6% ya Thamani ya FOB kwa usindikaji wa hati ya forodha 
kwa bidhaa zilizoingizwa kwa matumizi ya nyumbani.

19.Uagizaji bidhaa kutoka Nchi Wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC) na SADC:

Bidhaa zinazozalishwa ndani ya nchi wanachama zinaweza kutozwa kwa 
kiwango cha sifuri mradi tu kwamba vigezo vya Kanuni za Asili vinazinga-
tiwa. Isipokuwa bidhaa zinazotengenezwa chini ya Maeneo ya Usindikaji 
wa Mauzo ya Nje na Viwanda kwa makubaliano. Nchi Wanachama wa 
EAC ni Burundi, Kenya, Rwanda, Sudan Kusini, Tanzania, Uganda na 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo.

Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki zimeongeza Muda wa 
Kukaa kwa Masharti yaliyoainishwa katika Kipengele cha 8 kinachohusi-
ana na msamaha wa Ushuru wa Vifaa Vilivyoangushwa Kabisa (CKDs) 
kwa ajili ya kuunganisha pikipiki zilizomo katika Notisi ya Kisheria ya 
EAC/39/2013 hadi tarehe 30 Juni, 2026.

Kumbuka: 
� EAC inatekeleza Eneo Moja la Forodha ambalo linalenga kupun-

guza vikwazo vya udhibiti wa biashara na mipaka ndani ya Nchi 
Wanachama.
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20.  Sheria ya Ushuru wa Pamoja wa Nje wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, 2022 na Sheria ya Usimamizi wa Forodha, 2004.

S/N HS CODE MAELEZO UAMUZI

1. 9503.00.00 Baiskeli tatu, scooters, 
magari ya kanyagio na 
vinyago sawa vya magu-
rudumu; magari ya wa-
nasesere; wanasesere; 
toys nyingine; mifano ya 
ukubwa wa kupunguz-
wa (“wadogo”) na mifano 
sawa ya burudani, kufanya 
kazi au la; mafumbo ya kila 
aina.

Kuongeza 
kiwango cha 
ushuru hadi 
35%

2 9612.10.10 --- Reels za upana wa 
900mm

Rekebisha 
maelezo ili kuba-
dilisha “--- Reels 
za upana wa 
900mm” na “--- 
Reels za upana 
wa 900mm au 
zaidi”

21. Mabadiliko ya Viwango vya Ushuru wa Kuagiza/Kukaa kwa 
Maombi.

Serikali imefanya marekebisho ya muda (stays) kwenye viwango vya 
Ushuru Forodha wa Pamoja (CET) vya Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC).

Usitiswaji huu hutumika kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kulinda viwan-
da vya ndani, kuhamasisha uwekezaji, na kulinda maslahi ya watumiaji.

Bidhaa zinazohusika na usitishwaji huu ni: -
1. Mbao na Vifaa vya Ujenzi

• Fibreboard, plywood, mawe ya ujenzi - Ushuru umeongezwa kuto-
ka 25% hadi 35%,

• Marumaru (ceramic tiles) - Kilicho kikubwa kati ya Ushuru wa 
Forodha wa 35% au Dola 3 za Kimarekani kwa mita za mraba,

• Saruji, pau na fi to za chuma, bidhaa za chuma zilizopigwa bapa 
- Ushuru umeongezwa kati ya 10%–35% pamoja na viwango vya 



34

USD/MT kulinda viwanda vya ndani vya chuma na saruji,
• Majengo yaliyotengenezwa awali (prefabricated buildings) - Ushu-

ru 10%.
2. Kioo na Bidhaa Zinazohusiana

• Float glass, kioo salama, vitengo vya kuhifadhi joto (insulating 
units), kioo kilichochakatwa - Ushuru umeongezwa kutoka 10% 
hadi 35%.

3. Vyakula, Vinywaji na Bidhaa za Kilimo
• Chumvi ya mezani - Ushuru umeongezwa kutoka 35% hadi 50%,
• Maji ya chupa (mineral water) - Ushuru umeongezwa kutoka 25% 

hadi 60%,
• Vinywaji vya kuongeza nguvu (energy drinks) na bia zisizo na kilevi 

- Ushuru 5%,
• Divai na bia - Ushuru 10% na 5% mtawalia,
• Sukari (kwa matumizi ya ndani chini ya kibali) - Ushuru umepun-

guzwa hadi 35%,
• Mafuta ya kula (yasiyosafi shwa na yaliyosafi shwa) - Ushuru ume-

ongezwa kati ya 10%–35% (au USD 300/MT chochote kilicho juu),
• Poda ya kakao - Ushuru umeongezwa kutoka 0% hadi 10%,
• Bidhaa za bustani na matunda - Ushuru umeongezwa kutoka 25% 

hadi 35%.

4. Nguo na Bidhaa za Ngozi
• Vitambaa vya vitenge - Ushuru umepunguzwa kutoka 50% hadi 

35%,
• Vitambaa vya pamba visivyopakwa rangi (cotton grey fabrics) - 

Ushuru 25% au USD 0.25 kwa mita,
• Nyuzi za pamba (cotton yarns) - Ushuru umeongezwa kutoka 10% 

hadi 25%,
• Diapers za watoto - Ushuru umeongezwa kutoka 25% hadi 35%,
• Nguo zilizotumika (mitumba) - Ushuru umebaki 35%.

5. Bidhaa za Viwandani na Nyinginezo
• Karatasi za viwandani (kraft, thermal papers) - Ushuru umeongez-

wa kutoka 10% hadi 25%,
• Misumari, pini, fi to za waya wa chuma - Ushuru 5%–35% au USD/

MT chochote kilicho juu,
• Bidhaa za plastiki (monofi laments, vyombo vya jikoni) - Ushuru 

umeongezwa hadi 10%–25%,
• Magurudumu ya pikipiki (tyres) - Ushuru umeongezwa kutoka 10% 
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hadi 25%,
• Madumu ya maziwa (milk cans) - Ushuru umepunguzwa hadi 0%,
• Mashine za usajili wa mauzo na POS (mashine za EFD) - Ushuru 

umepunguzwa hadi 0% (zinapoagizwa na wasambazaji waliothibit-
ishwa/serikali),

•  Kadi mahiri za NIDA - Ushuru umepunguzwa hadi 0%.

Kwa Nini Marekebisho Haya ya Muda (Stays)?
• Kulinda viwanda vya ndani dhidi ya ushindani usio wa haki,
• Kusaidia uzalishaji wa ndani katika sekta kuu kama saruji, chuma, 

karatasi na nguo,
• Kuhakikisha upatikanaji wa bidhaa muhimu (mfano: sukari, mafuta 

ya kula, madumu ya maziwa, mashine za EFD),
• Kukuza uwekezaji na maendeleo ya viwanda.

22.Ushuru wa Maendeleo ya Viwanda unaotozwa kwa tha-
mani ya forodha ya bidhaa zinazoagizwa kutoka nje

Bidhaa Zilizo chini ya Ushuru wa Maendeleo ya Viwanda (IDL):

NA. Msimbo wa HS Maelezo ya Bidhaa
Kiwango 
cha Tozo

1 11.08 Wanga 5%

2 17.02 Glucose ya kioevu 5%

3 19.02
Pasta ( pageti, makaroni, 
tambi, lasagna, ravioli, 
kusikusi, n.k.)

15%

4 3401.11.99 / 3401.19.00
Sabuni ya kufulia/Sabuni 
ya kipande

15%

5 Mfululizo wa 4804 Karatasi isiyo na rangi 10%

6 7213.91.10 / 7213.91.90
Vipande vya waya wa 
chuma uliokunjwa kwa 
duara

10%

7 2203.00.10 / 2203.00.90 Bia 5%
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8 2204 & 2205 mfululizo Mvinyo 10%

9 2202.99.00 Vinywaji vya nishati 5%

10 2202.91.00 Bia isiyo ya kileo 5%

11 3402.50.00 / 3402.90.00
Viambato vinginevyo vya 
kusafi shia visivyokuwa 
sabuni

10%

12 2523.29.00 Saruji (saruji ya Portland) 10%

13 7317.00.00
Misumari, misumari 
midogo, pini, kikuu

5%

14 8701.21.90 - 8701.29.90
Vichwa vya malori kwa ajili 
ya Semi-trela

10%

15
94.01 / 94.03 (isipokuwa 

9401.10.00 & 9401.20.00)
Samani 10%

16 69.07
Marumaru za 
kauri(ceramic tiles)

5%

17 7213 mfululizo / 72.14
Vibao vya chuma na fi to 
za chuma (Steel bars and 
rods)

10%

18 72.09 - 7226 mfululizo
Bidhaa za chuma 
zilizopigwa bapa

5%

19
9406.10.90 / 9406.20.90 / 

9406.90.90

Majengo 
yaliyotengenezwa 
kando na kuunganishwa 
(prefrabicated buildings)

10%

20 39.24
Vyombo ya plastiki na vya 
mezani

10%

21 70.03
Kioo kilichomiminwa na 
kusukumwa ili kupata 
unene na umbo maalum

5%
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22 70.04
Kioo kilichovutwa na 
kupulizwa ili kupata unene 
bapa

5%

23 70.05

Kioo bapa 
kilichotengenezwa kwa 
teknolojia ya kuelea juu 
ya bati

5%

24 70.06
Kioo kilichokatwa 
(kimekatwa, kimekunjwa, 
kimechongwa, nk)

5%

25 7007 

Kioo salama 
kilichopashwa joto 
(tempered) au kilicho 
lainishwa kwa tabaka 
(laminated)

5%

26 7008.00.00
Vioo vilivyoongezewa 
tabaka la juu kwa ajili ya 
kihifadhi joto au baridi

5%

27 7009.91.00 / 7009.92.00
Vioo vya kujitazamia 
visivyo na fremu au 
vyenye fremu

5%

28 8544.70.00
Nyaya za nyuzi za 
mwanga ( Optical fi bre 
cables)

10%

Kumbuka: Tozo kwa wanga (Na. 1), Pasta (Na. 3), na nyaya za nyuzi za 
mwanga (Na. 28) itaanza kutumika tarehe 1 Januari 2026.

23. Ondoleo la wajibu.

Imeidhinishwa na Nchi Wanachama wa EAC (inafaa kwa mwaka mmoja)

Uondoaji wa Ushuru wa Forodha unaruhusu Tanzania kupunguza au 
kuondoa kwa muda ushuru wa forodha kwenye malighafi  na pembejeo 
zinazotumiwa na viwanda vya ndani. Hii inasaidia kukuza viwanda vya 
ndani, kupunguza gharama za uzalishaji, na kuhimiza uwekezaji.
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Sekta na Bidhaa za Walengwa Muhimu

Magari na Usafi ri:
• Betri za lithiamu-ion - Ushuru wa 0% kwa malighafi  ya kuungani-

sha magari na pikipiki.
• Magari ya mizigo yenye magurudumu matatu (CKD kits) - Waji-

bu wa 10%.
• Viunga vya waya vya magari/pikipiki - Wajibu wa 0%.
• Pembejeo za utengenezaji wa radiator - Wajibu wa 0%.

Ujenzi na Bidhaa za Viwandani
• Utando wa kuzuia maji - Ushuru wa 0% kwenye lami, polyester 

nonwoven, mafuta ya mpira, fi lamu ya PE; 10% kwenye mchanga 
wa rangi.

• Kebo za nyuzi za macho - Ushuru wa 0% kwenye pembejeo.
• Mabomba ya plastiki yaliyoimarishwa ya kioo - Ushuru wa 0% 

kwenye pembejeo.
• Nyaya za umeme - Ushuru wa 0% kwenye pembejeo.
• Utengenezaji wa bidhaa/vifaa vya mtaji - Ushuru wa 0% kwenye 

pembejeo.

Chakula na Kilimo:
• Nafaka ya ngano - Ushuru wa 10% (badala ya 35%) kwa uzalishaji 

wa unga.
• Mafuta ya kula (Palm Stearin) - Ushuru wa 0% wa kutengeneza 

sabuni.
• Mbolea - Ushuru wa 0% kwa malighafi .
• Nyenzo za ufungaji wa mbegu za kilimo - Wajibu wa 0%.
• Nyenzo za ufungaji wa chai na kahawa - Wajibu wa 0%.
• Ufungaji wa wasindikaji wa kahawa - Wajibu wa 0%.

Ufungaji & Karatasi
• Sanduku za bati (vifungashio) - Ushuru wa 0% kwenye pembejeo 

za karatasi.
• Ufungaji wa mtindi na maziwa - Ushuru wa 0% (badala ya 25-

35%).
• Lebo, karatasi za mafuta na fi lamu za plywood - Wajibu wa 10%.

Sabuni, Sabuni na Kemikali
• Noodles za sabuni (kwa utengenezaji wa sabuni) - Wajibu wa 

10%.
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• Palm stearin (kwa sabuni) - Ushuru wa 0% (badala ya 10%).
• Sabuni na pembejeo za sabuni ya maji - Wajibu wa 0%.
• Kemikali za usindikaji wa ngozi - Wajibu wa 0%.

Teknolojia na Elektroniki
• Kebo za nyuzi za macho - Ushuru wa 0% kwenye pembejeo za 

uzalishaji.
• Karatasi za EFD/POS & lebo - Wajibu wa 10%.

D. KODI NA TOZO NYINGINEZO

24.. Ushuru wa Stempu

Maelezo Kiwango

 Kuhamisha Miliki

(i) Chini ya TZS 20,000 Hakuna

(ii) Zaidi ya  TZS 20,000 Asilimia 0.5 ya kwa TZS 
100,000 jumlisha asilimia 
1 ya kiasi kinachozidi TZS 
100,000

(iii) Ardhi ya kilimo TZS 2,000/=

(iv) Hati za nyaraka za kibiashara na sheria, ushuru wa stempu 
hutozwa katika viwango maalum vilivyoanishwa na jedwali la 
sheria 

Misamaha

� Stakabadhi za mauzo ya bidhaa au huduma za biashara.

� Uhamisho wa umiliki wa mali kwa magari ya madhumuni maalum 
(SPV) kwa madhumuni ya kutoa dhamana zinazoungwa mkono na 
mali.

Kumbuka: 

� Tarehe ya malipo ni ndani ya siku 30 kutoka tarehe ambayo chombo 
kilitekelezwa.
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25. Kodi ya usajili na uhamisho wa magari

(Kama ilivyorekebishwa na Sheria ya Fedha, 2025)

1. Imeanzishwa wa Tozo Mpya itakayolipwa wakati wa Usajili wa 
Kwanza wa Magari na mitambo nchini Tanzania iitwayo Tozo ya 
Kukabiliana na UKIMWI (HIV Response Levy)”

Inatozwa wakati wa usajili wa kwanza wa magari na mitambo nchini 
Tanzania.

Viwango vya Tozo za Kukabiliana na UKIMWI ni kama ifuatavyo:-

Na Maelezo ya Gari / 
Mitambo

Uwezo wa Injini Kiasi cha 
Kodi (Tsh)

1 Magari ya abiria/bidhaa 0 – 1,000 cc 50,000

1,001 – 1,500 cc 100,000

1,501 – 2,500 cc 150,000

2,501 cc na zaidi 200,000

2 Mitambo (mfano: Exca-
vator, Bulldozer, Forklift 
chini ya HS Codes 
84.29 na 84.27)

— 250,000

Mgawanyo wa Mapato ya Ada ya UKIMWI
•   70% - Mfuko wa UKIMWI (unasimamiwa na TACAIDS)
•   30% - Mfuko wa Bima ya Afya kwa Wote (UHIF)

Lengo: Kugharamia huduma za afya, kuimarisha mapambano dhidi ya 
UKIMWI, na kuboresha ustawi wa jamii.

26. Viwango Vipya vya Usajili wa Kwanza wa Magari ya Umeme

Serikali imefanya marekebisho ya viwango vya kodi ya usajili wa kwanza 
kwa magari ya umeme, kulingana na ukubwa wa Betri (kWh).



41

Viwango Vipya vya Magari ya Umeme:

Na.
Uwezo wa 
Betri (kWh)

Kiasi cha 
Kodi (Tsh)

Maelezo

1
Chini ya 50 

kWh
95,000

Magari madogo ya umeme yenye 
nguvu ndogo ya betri, yanayofaa 
kwa safari fupi mijini

2
50.1 – 100 

kWh
250,000

Magari ya kati ya umeme, 
yanayofaa safari za mjini na 
pembezoni

3
100.1 – 200 

kWh
250,000

Magari yenye betri kubwa, 
yanayoweza kusafi ri umbali mrefu 
bila kuchaji mara kwa mara

4

Zaidi ya 200 
kWh (m agari 
ya umeme ya 
kisasa yenye 
nguvu kubwa)

250,000
Magari ya umeme ya daraja la juu, 
yenye teknolojia ya hali ya juu na 
uwezo mkubwa

27  Ada za Uhamisho wa Magari

Gari TZS 50,000/=

Pikipiki TZS 27,000/=

28. Leseni ya Uendeshaji wa Magari

Ada za leseni zinaweza kurejeshwa kila baada ya 
miaka 5

TZS 70,000/=

Ada za mtihani wa kuendesha gari TZS 3,000/=

Ada za leseni za muda TZS10,000/=

29 Utaratibu wa tozo ya barabara na mafuta 

Marekebisho ya Tozo za Mafuta na Barabara Kama ilivyorekebishwa na 
sheria ya fedha, 2025
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1. Mafuta ya Taa (Kerosene) Sasa Yamejumuishwa Kwenye Tozo ya 
Mfuko wa Barabara

• Awali ilikuwa ni dizeli na petroli pekee ndizo zilizokuwa zikitozwa 
tozo ya Mfuko wa Barabara.

• Sasa mafuta ya taa (parafi ni) nayo yamejumuishwa rasmi katika 
Tozo hiyo.

• Kiasi cha Tozo kwa mafuta ya taa: Tsh.10 kwa lita (kama mchango 
kwa Mfuko wa Barabara).

2. Kuongezeka kwa Tozo ya Mfuko wa Barabara kwa Dizeli na 
Petroli

• Kiwango cha zamani kilikuwa Tsh. 513 kwa lita.
• Kiwango kipya ni Tsh. 523 kwa lita.
• Tozo hii inalipwa kwa kila lita ya petroli na dizeli inayonunuliwa.
• Mapato yote hupelekwa kwenye Mfuko wa Barabara ili kugha-

ramia matengenezo na uboreshaji wa miundombinu ya barabara.

3. Kuanzishwa kwa Tozo Mpya za Afya na UKIMWI Kwenye Mafuta
Mbali na tozo ya Mfuko wa Barabara, Serikali pia imeanzisha tozo 
mpya za mafuta kusaidia programu za afya na mapambano dhidi ya 
UKIMWI:

Aina ya Mafuta Tozo ya Afya na UKIMWI

Petroli, Dizeli na Mafuta 
ya Taa

Tsh 7 kwa lita - Mfuko wa Udhamini wa 
UKIMWI (unaosimamiwa na TACAIDS)

Petroli, Dizeli na Mafuta 
ya Taa

Tsh 3 kwa lita - Mfuko wa Bima ya Afya 
kwa Wote (UHIF)

30. Kodi za michezo ya kubahatisha

(Kama ilivyorekebishwa na sheria ya fedha, 2025)

Kasino za Ndani ya Nyumba (Land-Based Casinos)

• Kodi ya Ushindi: 13% ya thamani ya ushindi.
• Mgao wa Mapato: Kati ya kodi iliyokusanywa (13%), asilimia 8% 

itagawanywa kama ifuatavyo:

70% - Mfuko wa UKIMWI (TACAIDS)
30% - Mfuko wa Bima ya Afya kwa Wote (UHIF)
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Maelezo: Kasino za ndani ya nyumba halisi za kamari ambapo michezo 
ya kubahatisha hufanyika ana kwa ana, tofauti na kasino za mtandaoni 
zinazopatikana kupitia simu au kompyuta.

Kubashiri Michezo (Sports Betting)
• Kodi ya Ushindi: 12% ya thamani ya ushindi.

• Mgao wa Mapato: Kati ya kodi iliyokusanywa (12%), asilimia 17% 
itagawanywa kama ifuatavyo:

70% - Mfuko wa UKIMWI (TACAIDS)
30% - Mfuko wa Bima ya Afya kwa Wote (UHIF)

Uwasilishaji wa Taarifa na Malipo ya Kodi ya Ushindi

Waendeshaji wa michezo ya kubahatisha wanalazimika:
• Kuwasilisha ritani kwa njia ya kielektroniki, na

• Kuwasilisha kodi ya ushindi iliyozuiliwa.

Muda wa Mwisho: Siku ya 7 au kabla ya hapo ya mwezi unaofuata 
baada ya kulipa ushindi.

31. Marejesho ya Kodi

� Kamishna atafanya uamuzi wa kurejesha au la ndani ya siku 90 
tangu tarehe ya kupokea maombi sahihi

� Kamishna atarejesha fedha ndani ya siku 14 kuanzia tarehe hiyoya 
kufanya uamuzi

� Ombi la kurejeshewa kodi iliyolipwa kwa ziada lazima lifanywe 
ndani ya miaka mitatu tangu tarehe ya kulipwa kodi au tarehe ya 
uamuzi wa kodi na mahakama au kamishna. 

32. Tozo, Ada, au Malipo toka Sekta ya Utalii

Mamlaka ya Mapato imepewa mamlaka na jukumu la kukusanya 
tozo, ada na malipo yanayotokana na Sekta  ya Utalii kuanzia 01 Julai 
2020. 
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33 Ada za Huduma za Bandari 

Kwa wasafi ri wakazi Shilingi 500/=

Kwa wasafi ri wasio wakazi Dola za marekani 5

Uwasilishaji wa Ritani: Ritani ya huduma itawasilishwa mnamo au 
kabla tarehe 20 ya kila mwezi na sio tena siku ya  mwisho ya kazi ya 
mwezi unaofuata mwezi wa biashara 

34 Ushuru wa huduma ya Viwanja vya Ndege 

Safari za ndani ya nchi Shilingi 11,000

Safari za nje Dola za kimarekani 40.4

Uwasilishaji wa Ritani: ritani ya huduma itawasilishwa mnamo au kab-
la ya tarehe 20 ya kila mwezi na sio tena siku ya kazi ya mwisho wa 
mwezi.  
  
35 Usimamizi wa Kodi

Usajili wa Walipakodi
 Kila raia aliyesajiliwa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa itataki-

wa kusajiliwa na kupewa TIN

 Mtu ambaye anaweza kuwajibika kulipa kodi kwa sababu ya ku-
fanya biashara, uwekezaji au ajira ataomba TIN ndani ya siku 15 
kuanzia tarehe ya kuanza biashara, uwekezaji au ajira.

 Pale ambapo mtu amesajiliwa na kupewa Nambari ya Utambulisho 
ya Mlipakodi (TIN) kwa mara ya kwanza kwa madhumuni ya kufan-
ya biashara au uwekezaji mahitaji ya kulipa kodi ya awamu chini ya 
Sheria ya Kodi ya Mapato yataahirishwa kwa muda wa miezi sita 
kuanzia tarehe TIN ilipotolewa.

 Mtu ambaye kodi yake imeahirishwa atalipa kodi yote iliyoahirish-
wa katika mwaka husika kwa awamu tatu sawa, katika kipindi kili-
chosalia.

Ambapo ucheleweshaji uliotolewa una athari ya kuahirisha kodi inayo-
lipwa zaidi ya mwaka wa mapato ambayo inahusiana na kod. Kodi yote 
inayolipwa italipwa katika awamu ya mwisho ya mwaka wa mapato. 
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Kamishna Mkuu kutambua usajili wa wafanyabiashara wadogo waliosaji-
liwa katika mamlaka husika, mahitaji ya TIN na mapato ya chini yanayo-
tozwa kodi kama vigezo vya usajili wa wafanyabiashara wadogo.

Kamishna Mkuu kuanzisha mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa kodi, 
kuuunganisha na mifumo ya walipa kodi.

Wakandarasi wadogo wote katika miradi ya ujenzi na uziduaji kuwasilisha 
taarifa ndani ya siku 30 kwa Kamishna Mkuu kuhusu thamani ya mikataba 
yao.  

Kuweka kikomo cha miezi mitatu kwa CG kuzuia mali iliyokamatwa kabla 
ya kutoa tathmini ya hatari. 

Kutoza adhabu ya 30% ya hasara iliyorekebishwa pale ambapo hakuna 
kodi inayolipwa baada ya marekebisho.

Maombi ya msamaha yatafanywa ndani ya siku kumi na tano tangu tare-
he ya kupokea uamuzi wa kodi. 



RISITI ZA KIELEKTRONIKI
Faini za kutokutoa / kutokudai






