
Wizara ya Viwanda na Biashara

Kamishna wa Kodi za Ndani

Kamishna wa Forodha na Ushuru wa 
Bidhaa.

Wizara zote na wakala zake, Serikali 
za Mitaa, Mashirika ya Umma, 
Makampuni, Mabenki, Taasisi za 
Fedha, Vyama vya ushirika na Taasisi 
za Fedha, Vyama vya Ushirika na 
Taasisi au vyombo vya Umma,

TIN ina fada gani kwa Taifa?

Faida kwa Taifa ni kama zifuatavyo:
Wigo wa kodi utapanuka na kuongeza 
pato la Serikali.

Pato la serikali likiongezeka, huduma 
za jamii na kiuchumi  kama vile maji, 
barabara, afya, elimu, ulinzi n.k 
zitaboreshwa zaidi.

Ukwepaji kodi utathibitishwa na hivyo 
kuongeza ari ya ulipaji kodi kwa hiari 
na kwa haki.

Inachochea kukua kwa uchumi kwa 
kutoa mazingira bora ya ushindani 
wa haki kibiashara kwa kudhibiti 
biashara za mifukoni.

Inarahisisha upashanaji taarifa kati 
ya idara au taasisi mbalimbali za 
serikali na hivyo kuboresha huduma 
na kudhibiti ukwepaji kodi. 

Je  kwa utaratibu huu wa kuchukuliwa  
alama za vidole mtu anaweza 
kumuwakilisha mtu mhitaji wa kupata 
TIN?

Ni walipakodi wenye TIN tu ndiyo 
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watatambulika kama wafanya 
biashara halali.

Wenye TIN ndio pekee wanaostahili 
kumiliki soko la ndani na nje kwa 
vile ni wao pekee watakaopewa 
zabuni, leseni, mikopo ya biashara, 
kandarasi na uingizaji nchini/ ipelekaji 
nje bidhaa.,

Wenye TIN wanalindwa na sheria 
dhidi ya ushindani usiokuwa halali.

Je, Kuna malipo yoyote yanayotakiwa 
kufanywa kwa ajili ya kupewa TIN?

Hapana! TIN hutolewa kwa yeyote 
anayestahili bila malipo yoyote.

Ni watu gani wasiosahili kujisajili na 
TIN?
Watu wasiostahili kujisajili ni wale wasio 
na mapato yatozwayo kodi au waajiriwa 
ambao mapato yao yote hutozwa kodi 
kwa mpango wa PAYE. Hata hivyo 
endapo watahitaji kusajili chombo cha 
moto TIN itahitajika.
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Kwa mawasiliano zaidi, tafadhali wasiliana na:
Ofisi ya TRA iliyo karibu nawe
Au,
Mkurugenzi wa Huduma na Elimu kwaMlipakodi
S.L.P. 11491, Dar es Salaam
Simu: +255 22 - 2119343

Kituo cha huduma kwa wateja:
0786 - 800 000 ( Airtel )
0713 - 800 333 ( Tigo )
0800 - 110 016 Vodacom na TTCL

Barua Pepe: info@tra.go.tz
Tovuti: www.tra.go.tz

TIN hutolewa bure
“Usitoe Rushwa ili kupata TIN”

“Pamoja tunajenga Taifa letu”

TIN hutolewa bure
“Usitoe Rushwa ili kupata TIN”
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1.0    Utangulizi

Kipepeprushi hiki kinatoa maelezo 
mafupikuhushu namba ya utambul-
isho ya mlipakodi. 

Tanzania ilianzisha utaratibu wa ku-
watambulisha walipakodi wake kwa 
kuanzisha Nambari ya Utambulisho 
wa mlipakodi au kwa kiingereza “Tax-
payer Identification Number” - kwa 
kifupi TIN.

Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 
2004 katika kifungu cha 133 inatamka 
kila mtu aliye na mapato yanayopas-
wa kutozwa kodi ya mapato ajisajili 
katika ofisi ya Mamlaka ya Mapato 
Tanzania katika muda wa siku 15 tan-
gu kuanza kwa biashara.

2.0    TIN ni nini?

TIN in namba itolewayo kitaalamu kwa 
teknolojia ya komputa na hivyo kuwa 
namba ya kipekee isiyoingiliana na nam-
ba nyingine. Namba hiyo hupewa mlipa-
kodi na kuwa utambulisho wake katika 
shughuli zake zote za kibiashara.

3.0    Ni watu gani wanapaswa kujisajili kwa

Watu wote ambao wanastahlili kulipa 
kodi lakini bado hawajasajili TRA wa-
napaswa kujisajili na kupewa TIN ili 
waweze kufanya shughuli zao za kiu-
chumi kihalali bila usumbufu.

Watu wote wanaoanzisha biashara 
mpya

ajili ya TIN?

4.0    Mtu  akitaka kujisajili kwa TIN afanye

Mtu akitaka kujisajili kwa TIN 
anatakiwa kutembelea ofisi ya TRA 
ambapo atapewa fomu ya maombi 
na atajaza na kuambatanisha vitu 
vifuatavyo.

Barua ya utambulisho wa makazi 
(TIN ya biashara)

Kitambulisho cha kudumu kama kadi 
ya kupigia kura, kitambulisho cha 
uraia, hati ya kusafiria (pasipoti) na 
aina nyingine kama itakavyotakiwa.

Picha 2 za pasipoti saizi.

Mkataba wa pango la sehemu ya 
biashara (kama amepanga)

Ikumbukwe: Baada ya kurudisha fomu 
mwombaji atatakiwa kuchukuliwa alama za 
vidole (Biometric) na kupigwa picha.

Je kwa utaratibu huu wa kuchukuliwa 
alama za vidole mtu anaweza 
kumuwakilisha mtu mhitaji wa kupata 
TIN?
Hapana! Kwa utaratibu ulivyo kwa sasa 
haiwezekani kabisa mtu kumtafutia mtu 
TIN kwa kumuwakilisha na kuchukua 
alama za vidole kwa niaba.
Kila mwombaji ni lazima afike mwenyewe 
ofisi ya TRA na kuchukuliwa alama za 
vidole, utaratibu huu ni ili kuepuka mtu 
kuwa na TIN zaidi ya moja.

Mtu mwenye TIN anatambulika namna 
gani?
Mlipakodi  aliyesajiliwa   hupewa    Hati

nini?
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yenye namba ya utambulisho wa Mlipa-
kodi. (TIN Certificate). Hati hiyo hutole-
wa na Kamishna.

7.0    TIN ina umuhimu wowote?

Ndiyo. Mtu asiye na TIN hana haki, 
kwa mujibu wa sheria, kupata huduma 
au shughuli na taasisi zilizoorozeshwa 
kwenye aya namba 6.0 kama ifuatavyo:

Kusajili aukubadilisha hati ya kumiliki 
ardhi,

Kupata leseni ya udereva,

Kusajili gari au kuhamisha miliki ya 
gari,
Kupata leseni ya biashara na ya 
viwanda.

Kusajiliwa na Kodi ya Ongezeko la 
Thamani (VAT),

Kuingiza bidhaa kutoka nje ya nchi, 
au kufanya biashara ya uwakala wa 
forodha wa kutoa mizigo bandarini.

Kuingia mikataba, kupata zabuni ya 
utoaji huduma au bidhaa.

Taasisi zifuatazo ni lazima kwa mujibu 
wa sheria zipate nakala ya TIN ya 
mlipakodi kabla ya kutoa huduma ya 
kiuchumi kwa mtu yeyote:

Kamishna wa Ardhi

Serikali Kuu na Serikali za Mitaa

Msajili wa magari
Msajili wa makampuni, majina ya 
biashara, hakimiliki na alama za 
biashara

Wizara ya Viwanda na Biashara
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