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MABADILIKO KATIKA SHERIA ZA KODI YALIYOFANYIKA KWENYE SHERIA YA 
FEDHA YA MWAKA 2010 
 
Katika hotuba ya Bajeti ya mwaka 2010/11 Serikali imefanya mabadiliko mbali mbali  katika 
sheria za Kodi kwa nia ya kufanya maboresho kwenye usimamizi wa kodi zinazosimamiwa 
na TRA. Mabadiliko hayo ni pamoja na kuongeza na kupunguza baadhi ya misamaha ya 
kodi, kuongeza au kupunguza unafuu wa kodi ya ongezeko la thamani. Sheria zilizo na 
mabadiliko haya ya  viwango vya kodi ni kama zifuatavyo:- 
 

1. Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT),  Sura 148 
2. Kodi ya Mapato, Sura 332 
3. Ushuru wa Bidhaa, Sura 147 
4. Sheria ya Magari (Kodi ya usajili na Uhamisho wa umiliki wa magari), Sura 124 
5. Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004 

 
 

A   Mabadiliko katika Sheria ya Kodi ya Kodi ya Ongezeko la  
Thamani (VAT):  

 
Katika sheria ya kodi ya ongezeko la thamani kumefanyika     mabadiliko yafuatayo:- 
 
Misamaha ya VAT 
i. Usafirishaji wa mazao ya kilimo kutoka shambani hadi Kwenye viwanda vya 

usindikaji kwa wakulima wenye kilimo cha  mkataba  wa miwa, mkonge na chai; 
 

ii. Mashine na vifaa vya kukusanya, kusafirisha na kusindika maziwa. Mashine na 
vifaa vitakavyohusika na msamaha ni:- 
(a) Vifaa maalum vya kubebea maziwa ( Milk cans- HS Code: 7310.29.90) 
(b) Pampu maalum za kusukuma maziwa ( Milk pumps- HS Code no. 

8413.81.00); 
 
(c) Bomba maalum la kupitishia maziwa Kwenye viwanda vya usindikaji (Milk 

hoses- HS Code no. 8413.70.20); 
 

(d) Kompresser maalum zinazotumika Kwenye vifaa vya kupoza maziwa 
(Compressors used in refrigerating equipment-HS Code no. 8414.30.00) 

 
(e) Matanki ya kuhifadhia maziwa (Storage tanks- HS Code no. 7309.00.00); 

 
(f) Gari maalum lenye kifaa cha kupoza na kusafirisha maziwa ( HS Code 

8716.31.90); 
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(g) Mtambo maalum wa kuchemsha maziwa ( milk pasteurizers- HS Code no. 

8434.20.00); 
 

(h) Kifaa maalum cha kuchekecha maziwa ili kutoa siagi ( Butter churns- HS 
Code 8434.90.00); 

 
(i) Vifaa maalum vya  kupoza na kutengeneza  ubaridi – HS Code no. 

8415.81.00); 
 

(j) Kifaa maalum cha kukandamiza mabonge ya maziwa na kukamua maji ili 
kuzalisha jibini (Chees pressers - HS Code no. 8434.20.00). 

 
iii. Mashudu kwa ajili ya chakula cha mifugo, 
 
iv. Zana za kilimo kama vile Kivuna nafaka ( combine harvester), pick up balers, hay 

making machinery na mowers vinavyotumika mahsusi kwenye uzalishaji wa 
kilimo na mifugo 

 
v. Usafirishaji wa maua kwa ndege kwenda nje ya nchi 

 
vi. Huduma za kuzalisha mifugo ( breeding services) kwa njia ya kupandisha mifugo 

na kutumia mashine maalum za kuzalishia/ kutotolea vifaranga ( incubators); 
 

vii. Kusamehe kodi kwenye vifungashio vya juisi za matunda na bidhaa za maziwa 
 

Unafuu  maalumu (VAT special Relief) 
 

(i) Vifaa vinavyouzwa kwa wataalam wa mifugo waliosajiliwa. Unafuu huu utolewe 
katika Jedwali la tatu katika badala ya sasa Jedwali la pili ( exempt Supplies)  

 
(ii) Mabanda yanayotumika katika kilimo cha maua ( green houses); 

 
(iii) Uuzaji  wa bidhaa na huduma kwa wakulima waliosajiliwa au mashamba ya 

vyama vya ushirika kwa ajili ya kujenga miundo mbinu ya mashamba kama vile 
mitaro ya umwagiliaji, barabara za mashambani, ujenzi wa maghala au huduma 
nyingine za namna hiyo;  

 
(iv) Waendelezaji wa maeneo ya uwekezaji ya EPZ/SEZ 

 
(v) Kurejesha utaratibu wa kutambua baadhi ya vifaa kama bidhaa za mitaji 

(Deemed Capital Goods) kwa baadhi ya wawekezaji. Serikali itaunda kamati 
maalum itakayosimamiwa na TRA ili kufuatilia na Kuratibu mchakato wa utoaji 
wa unafuu Pamoja na Udhibiti na matumizi yake.  
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VAT kwa kiwango cha Sifuri 
 
Kutoza VAT kwa kiwango cha Sifuri Kwenye usindikaji na uzalishaji wa mafuta ya kula 
kwa wazalishaji wanaotumia mbegu za mafuta zinazozalishwa hapa Nchini. 

 
 
 
 
B: Mabadiliko katika Sheria ya  Kodi ya Mapato- Sura 332 
 

(i) Kuweka wigo wa ukomo (ring fencing) wa maeneo ya uchimbaji wa Madini kwa 
nia ya kudhibiti gharama zinazotakiwa kutolewa katika kukokotoa faida 
itakayotozwa kodi ya Mapato kuwa zile za maeneo husika tu. Hatua hii 
itahusisha kampuni zote za Madini. 

 
(ii) Kupunguza kiwango cha chini cha kodi ya Mapato kwa wafanyakazi kutoka  

asilimia 15 hadi asilimia 14; 
 

 
VIWANGO VYA KODI KWA WATU BINAFSI WAKAZI KUANZIA TAREHE 1/7/2010 

 

Na. MAPATO YA KUTOZWA KODI KWA MWEZI  KIWANGO CHA KODI   
1 Mapato yasiyozidi sh. 135,000/= 

 
Hakuna Kodi  

2 Mapato yanayozidi sh. 135,000/= lakini hayazidi 
sh. 360,000/= 
 

14%  ya kiasi kinachozidi sh. 
135,000/= 

3 Mapato yanayozidi sh. 360,000/= lakini hayazidi 
sh. 540,000/= 

Sh. 31,500/=  ongeza  20%  ya 
kiasi kinachozidi sh. 360,000/= 
 

4 Mapato yanayozidi sh. 540,000/= lakini hayazidi  
sh. 720,000/= 

Sh. 67,500/= ongeza  25% ya 
kiasi kinachozidi sh. 540,000/= 
 

5 Mapato yanayozidi sh. 720,000/=  Sh. 112,500/=  ongeza  30%   
ya kiasi kinachozidi sh. 720 
,000/= 

 
 

(iii) Kutoza kodi ya zuio kwa wauzaji wa bidhaa na watoa huduma wasiokuwa na TIN 
izuiwe pia na wafanyabiashara wote waliosajiliwa ili kuhamasisha wasiosajiliwa 
wajisajili. 

 
 
C:  Mabadiliko katika Sheria ya Ushuru wa Bidhaa, Sura 147 
 

i. Kupunguza Ushuru wa bidhaa Kwenye  mafuta mazito ya kuendesha mitambo 
kutoka shilingi 97 hadi shilingi 80 kwa lita; 
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ii. Marekebisho ya asilimia 8 ya viwango maalumu ya ushuru wa bidhaa – 
isipokuwa bidhaa za mapato ya Petroli. 

 
 
 
 
 
 
VIWANGO VYA USHURU WA BIDHAA  
 
SN Aina ya bidhaa Kiwango cha 

zamani Tsh. 
Kiwango kipya 
cha sh. 
 

1.0 Mafuta mazito ya kuendesha mitambo  
 

97  kwa lita 80 Kwan lita 

2.0 Vinywaji baridi visivyo na kilevi kwa kila lita 58 kwa lita 
 

63 kwa lita 

3.0 Bia inayotengenezwa na nafaka ya hapa 
nchini na haijaoteshwa 
 

209 kwa lita 226 kwa lita 

4.0 Bia nyingine zote 354 kwa lita 382 kwa lita 
 

5.0 Mvinyo uliotengenezwa kwa zabibu 
inayozalishwa nje ya nchi kwa kiwango 
knachozidi asilimia 25% 

 
1,132 kwa lita 

1,223 kwa lita 

6.0 Vinywaji vikali 1,678 kwa lita 1,812 kwa lita 
 

  
Viwango vya ushuru wa bidhaa kwenye Sigara 

 
Kwa sigara 
1000 

 
Kwa sigara 
1000 

7.0 Sigara zisizo na kichungi na kutengenezwa 
na tumbaku inayozalishwa hapa nchini kwa 
kiwango cha 75% 

 
 
5,749 

 
 
6,209 

8.0 Sigaza zenye kichungi zinazotengenezwa 
na tumbaku inayozalishwa hapa nchini kwa 
75% 

 
13,564 

 
14,649 

9.0 Sigara  nyingine zenye sifa tofauti 7 & 8 24,633 26,604 
 

10.0 Tumbaku ambayo iko tayari kutengeneza 
Sigara (cut filler) 

 
12,441 

 
13,436 

11.0 Ushuru wa Cigar unabaki kuwa asilimia 30 
 

 
 

D. Mabadiliko katika Sheria ya Magari ( Kodi ya Usajili na Uhamisho wa Umiliki 
wa Magari)- Sura 124 
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Sn Aina usajili Ada ya sasa Ada 

mpya 
1 Kusajili magari 120,000/= 150,000/= 

 
2 Kusajili pikipiki   35,000/=   45,000/= 

 
 

E Mabadiliko katika Sheria ya Usalama barabarani, Sura 168 
 
SN Ujazo wa Injini Kiwango cha 

zamani Tsh. 
Kiwango kipya 
cha sh. 
 

1 0 – 500. cc 30,000/= 50,000/= 

2 501- 1500.cc 50,000/=        100,000/= 

3 1501- 2500.cc 100,000/=          150,000/= 
 

4 Zaidi ya 2500.cc 150,000/=           200,000/= 
 

 
 

    F. Ushuru wa Forodha chini ya Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya  
        mwaka 2004 

 
Viwango vya ushuru wa forodha  
 

(i) Kuongeza ushuru wa Forodha kwenye vipitishi joto au umeme wa aluminium iliyo wazi 
na nyaya (bare aluminium conductors and cables) za HS Code no. 7614.10.00 na 
7614.90.00 kutoka asilimia 10 hadi 25. Lengo ni kulinda viwanda vinavyozalisha 
bidhaa hizo katika Jumuiya. 

 
(ii) Kuongeza ushuru wa forodha kwa nyaya za umeme (HS Code no. 7413.00.90 kutoka 

asilimia 10 hadi 25 ili kuwianisha na ushuru unaotozwa kwa shaba nyekundu (Copper 
wire) ambayo ni bidhaa shindani. 

 
(iii) Kuondoa ushuru kwenye malighafi zinazotumiwa katika uzalishaji wa bidhaa zenye 

msamaha. Lengo ni kuweka mazingira mazuri ya kiushindani Baadhi zilikuwa 
zikitozwa ushuru wa asilimia 10 au 25. 

 
(iv)  Kupunguza kiwango cha ushuru wa pamoja kutoka asilimia 10 hadi 0 kwa malighafi 

ya viwanda vya kutengeneza rangi (driers) inayotambuliwa chini ya HS Code no. 
3211.00.00; 
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(v) Kupunguza kiwango cha ushuru wa pamoja wa Forodha kutoka asilimia 10 hadi 0 kwa 
malighafi za viwanda vya saruji ( Petroleum coke, not calcined) HS Code no. 
2713.11.00 

 
(vi) Kupunguza kiwango cha ushuru wa pamoja wa Forodha kutoka asilimia 10 hadi 0 

kwenye malighafi zinazotengeneza kadi zinazotumiwa na makampuni ya simu kuuza 
muda wa maongezi ( Stamping foils) HS Code no. 3212.10.00; 

 
(vii) Kupunguza kiwango cha ushuru wa pamoja wa Forodha kutoka asilimia 10 hadi 0 

kwenye malighafi ya viwanda vya kutengeneza rangi inayotambuliwa chini ya HS 
Code no. 3212.90.10 

 
(viii) Kupunguza kiwango cha ushuru wa pamoja wa Forodha kutoka asilimia 25 hadi 0 

kwenye malighafi ya viwanda vya vyuma. HS Code no. 7210.11.00; na HS Code no. 
7212.10.00; 

 
(ix) Kupunguza kiwango cha ushuru wa pamoja wa Forodha kwa majiko yanayotumia gesi 

kutoka asilimia 25 hadi 10 ( HS Code no. 7321.11.00); 
 

(x) Kutoza ushuru wa Forodha kwa kiwango cha asilimia 10 badala ya 35 kwenye ngano 
inayotambulika chini ya HS Code no. 1001.90.20 na HS Code no. 1001.90.90 kwa 
muda wa mwaka mmoja kwa vile nchi Jumuiya bado hazijaweza kukidhi mahitaji ya 
soko la ndani. 

 
(xi) Kutoza ushuru wa Forodha wa asilimia 10 badala ya 25 kwa kipindi cha mwaka 

mmoja kwa magari yenye uwezo wa kubeba tani 5 lakini hayazidi tani ishirini kama 
vile Fuso, isuzu nk. Inayotambulika chin ya  HS Code no 8704.22.00; 

 
(xii) Kutoza ushuru wa Forodha wa asilimia 0 badala ya 25 kwa  magari yenye uwezo wa 

kubeba zaidi ya tani 20  HS Code  no. 8704.23.90; 
 

(xiii) Kutoza ushuru wa Forodha wa asilimia 25, HS Code no. 2523.29.00  
kwenye saruji kwa muda wa mwaka mmoja; 
 

(xiv)  Kutoza  kiwango cha ushuru wa pamoja wa forodha cha asilimia 35 au Dola za 
Kimarekani 0.20 (U$ 0.20) kwa kilo kwa nguo za mitumba ( HS Code no. 6309.00.00) 

 
(xv) Kupunguza Ushuru wa forodha kwa mabasi yatakayoingizwa Nchini kwenye mradi 

wa mabasi yaendayo kasi (Fast Truck  Bus Project) HS Code 8702.10.99 na 
8702.90.99 na kwa 10% 

(xvi) Ushuru wa forodha kwa matrekta ya kukokota matrekta  yanayotambulika chini ya 
HS Code no. 870.20.90 ushuru umepunguzwa kutoka 10% hadi 0% 

 
 
 
 
Msamaha wa ushuru wa forodha 
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(i) Ushuru wa forodha kwa kutumia utaratibu wa “Duty Remission Scheme” malighafi za 
kutengeneza majalada na vitabu (Textile garments coated with gum) HS Code no.  
 5901.10.00. 

 
(ii)  Ushuru wa Forodha kwa kutumia utaratibu wa “ Duty  Remission  Scheme” malighafi 

za kutengeneza viatu (Looped pile fabrics of  manmade fibres) HS Code no. 
6001.22.00; 

 
 

(iii) Ushuru wa forodha kwa waunganishaji wa magari (Motor Vehicles Assemblers) 
 
(iv) Ushuru kwenye kuku wazazi ( parent stock) HS Code no.0105.99.00  Lengo 

kuhamasisha sekta ya ufugaji wa kuku; 
 

(v) Ushuru wa forodha kwenye taa/balbu zinazotengenezwa kwa kutumia technologia ya 
Emitting Diodes (LED) lengo ni kuhamasisha matumizi madogo ya umeme; 
 

(vi)  Kutotoza ushuru kwa bidhaa zinazouzwa kwenye migahawa ya Majeshi ya Ulinzi na 
usalama (Armed Forces Canteen) kwa mwaka  mmoja; 

 
(vii) Ushuru wa forodha kwa glavu ( examination gloves) zinazotumika katika hospitali na 

maabara HS Code no. 4015.19.00; 
 
Marekebisho kwenye msamaha jedwali la 5 la Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, Kwa wananchi wanaorejea Nchini (returning residents) kipindi cha miaka minne 
(4), kabla mwombaji hajapata msamaha mwingine wa namna hiyo. 
 
G. Ushuru wa Korosho Sura ya 203 
 
Ushuru wa kusafirisha nje (Export levy) korosho ghafi umeongezwa kutoka asilimia 10 hadi 
asilimia 15 ya thamani kabla ya kusafirishwa nje (FOB) au dola za Kimarekani 160 ($160) 
kwa tani moja kutegemea kiwango kipi ni kikubwa.  65% ya makusanyo ya ushuru huu 
yatagawanywa kwa halimashauri za wilaya husika  
 
 

 
Imetayarishwa na  
Idara ya Huduma na Elimu kwa mlipakodi 
25 Juni 2010 

 


